ไขปัญหาเรื่องของ วิทยุติดรถยนต์ 1DIN 2DIN ต่างกันอย่างไร

ผู้เขียนข้อความ

nutsound

member
เขียนกระทู้: 2
ตอบกระทู้: 0
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
22 กรกฏาคม 2561 23:06 - อ่าน: 18,976 - ตอบ: 2

ไขปัญหาเรื่องของ วิทยุติดรถยนต์ 1DIN 2DIN ต่างกันอย่างไรและดินที่ลืมมาตรฐาน

วันนี้มีเรื่องมาฝากเห็นหลายคนพิมพ์ถามกูเกิ้ล "1DIN 2DIN ต่างกันยังไงครับ" "มันคืออะไรครับไม่รู้จริงๆ" "มันแปลว่าอะไรคะ" เห็นมีหลายคนตอบแบบสั้นๆงงๆเลยขอขยายความแบบเคลียร์ๆ กันไปเลยจะได้ไม่ต้องค้นหากันอีกที่จริงมีคนถามแทบจะทุกครั้ง ที่ได้คุยกันถึงขนาดวิทยุ รวมกับปรีแอมป์รถยนต์

ถ้าจะแวะผ่านมาจะเอาคำตอบแบบสั้นๆ เร็วๆได้ใจความก็อ่านแค่ย่อหน้านี้พอครับ

เDIN คือ การกำหนดมาตรฐานของขนาด วิทยุติดรถยนต์ ให้มีมาตรฐานเป็นกลาง มีความเป็นสากล ยกตัวอย่างใครเคยได้ยิน ISO 9000 หรือ ISO 14000 กันมาบ้างใช่ไหมครับ มันก็คือการกำหนดมาตรฐานมาจากองค์กร ISO มานั้นเองครับ 1DIN = ขนาดของวิทยุกว้างคูณสูง 180x50 มิลลิเมตร บวกลบนิดหน่อย 2DIN = ขนาดของวิทยุกว้างคูณสูง 180x100 มิลลิเมตร บวกลบนิดหน่อยเช่นกัน (แต่จริงๆปัจจุบันบริษัทผลิตรถไร้มาตรฐานกันหมดแล้วครับ ยังคงมีเหลือแต่วิทยุ Aftermarket วิทยุที่เราติดตั้งเพิ่มเข้าไปเองที่ยังคงใช้มาตรฐานนี้อยู่ครับ เช่นพวก Pioneer, JVC, Clarion, Alpine, Kenwood อะไรประมาณนี้ครับ)

กองหน้าผ้าเย็น

member
เขียนกระทู้: 0
ตอบกระทู้: 4
เขียนเมื่อ 18 ธันวาคม 2561 18:11

ขอบคุณครับ

เทพเจ้าสายเสมอ

member
เขียนกระทู้: 0
ตอบกระทู้: 9
เขียนเมื่อ 18 ธันวาคม 2561 18:15

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน