TIRESBID รีวิวยาง : Maxxis MA-P3 (แม็กซิส เอ็มเอพีสาม)

ผู้เขียนข้อความ

tiresbid

member
เขียนกระทู้: 135
ตอบกระทู้: 1
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
31 ตุลาคม 2561 12:29 - อ่าน: 6,300 - ตอบ: 0

สวัสดีครับ คุณผู้อ่านและผู้ติดตามทุกท่าน พบกับ จอร์จไทร์บิด ผู้เชี่ยวชาญยางรถยนต์ กันอีกครั้งนะครับ วันนี้ จอร์จ ขอมารีวิวยางราคาถูก เอาใจสายงบน้อยแต่เน้นคุณภาพสักหน่อยครับ รุ่นพูดถึงบ่อยมากๆแต่ยังไม่เคยเห็นรีวิวจริงจังกันสักที วันนี้โอกาสดีจะได้มาพูดถึงกันกับ Maxxis MA-P3 (ยางแม็กซิส) ถูกพัฒนาต่อยอดมาต่อเนื่องกันตั้งแต่รุ่น MA-P1 เน้นความสมดุลหลายด้าน แต่โดดเด่นที่ราคาทุกคนพึงพอใจ ยางไซส์ทดสอบ 195/60R15 เริ่มกันเลยครับ

การยึดเกาะถนน ด้วยลายดอกยางแบบไร้รอยต่อ ทำให้ จอร์จ รู้สึกถึงการขับขี่บนถนนแห้งใช้ได้เลยทีเดียวด้วยความเร็ว 90 กิโลเมตรต่อชั่วโมงครับ ขับมาถึงเส้นทางโค้งควบคุมได้ง่ายในระดับนึงครับ สนามถัดมาถนนเปียกถือว่าทั่วไปครับ ไม่ได้รู้สึกหนึบนิ่ง แอบรู้สึกเหินบ้างเล็กน้อย โดยรวมจอร์จให้ไว้ที่ 3 ดาวครับ

ระยะเบรก หากขับขี่ไม่เกิน 90 กิโลเมตรต่อชั่วโมงหรือขับขี่ทั่วไป การเบรกถือว่าหายห่วงครับ แต่หากเพื่อนๆรักความเร็วเริ่มขยับมาที่ 120 กิโลเมตรต่อชั่วโมง จอร์จ รู้สึกได้ถึงความไม่มั่นคง และ จังหวะทดสอบเบรกบนถนนแห้งค่อนข้างไกลกว่าปกติ ถนนเปียกเรียกได้ว่า ต้องใช้สติให้ดีครับ จอร์จให้ที่ 2 ดาวครับ

ความนุ่มเงียบ จากการทดสอบยาง Maxxis ปี 18 บอกเลยว่านุ่มนวลโอเครเลยครับ แต่ติดปัญหาในเรื่องของเสียงรบกวนแทรกเข้ามาในห้องโดยสารอาจจะได้ยินดังเรื่อยๆตามระดับความเร็ว แต่ก็ไม่ได้แย่จนรับไม่ได้ หรือเสียสมาธิครับ ส่วนในระยะยาวเรื่องของความนุ่มเงียบอาจจะดรอปลงไป แต่อันนี้พอเข้าใจได้ ด้วยเทคโนโลยีในยางเทียบชั้นกับยางพรีเมียมอย่าง มิชลิน หรือ บริดสโตนไม่ได้แน่นอน ดังนั้น จอร์จ ขอให้ไว้ที่ 3 ดาวครับ

ความคุ้มค่า ในจุดนี้เพื่อนๆผู้อ่านคงทราบกันอย่างดี จอร์จให้ไว้ก่อนเลยที่ 5 ดาวครับ ราคาเข้าถึงได้ทุกระดับสุดๆ และ ที่สำคัญหาซื้อง่ายคุณภาพโอเคร งบน้อยใช้ได้ไม่ผิดหวังครับ

สรุปภาพรวม หากเพื่อนใช้งานทั่วไป ขับไปกลับที่ทำงาน และ ใช้งานไม่หนักมากนัก เติมลมสม่ำเสมอปกติ หรือ สายจอดขับน้อย แบบนี้ขอแนะนำเลยครับ Maxxis MA-P3 ใช้ดีไม่ผิดหวัง ราคาถูกแสนถูกแบบนี้ เปลี่ยนสัก 2 – 3 ปี ครั้ง รู้สึกว่าคุ้มค่าแล้วครับ กับ คุณภาพที่ได้มา จอร์จให้ไว้ที่ 3 ดาวครับ

หากลูกค้าไทร์บิดหายห่วงเลยครับ จอร์จ บริการช่วยเหลือผสานงานกรณีฉุกเฉินได้ตลอดเวลาทำการ หรือ สนใจสอบถามติดต่อซื้อยางง่ายดายสุดๆ ผ่านทาง Line@ : @tiresbid ได้เลยครับ หากไม่สะดวกพิมพ์อยากคุยกันมากกว่า โทรมาเลย : 080-589-4711 (คุณคิม) คุยง่าย แนะนำดี ไม่ผิดหวัง  วันนี้ก็ขอตัวครับอาทิตย์หน้าเรากลับมาเจอกันใหม่ครับ หากต้องการตรวจเช็คสภาพรถยนต์ ฟรี ! (โปรโมชัน : เมื่อเปลี่ยนยางครบ 4 เส้น) สนใจแจ้งเข้ามาได้เลยครับ ขอบคุณครับ

กระทู้อื่นๆที่เกี่ยวข้อง

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน