TIRESBID รีวิวยาง : Dunlop EC300+ (ดันลอป อีซีสามร้อยพลัส)

ผู้เขียนข้อความ

tiresbid

member
เขียนกระทู้: 135
ตอบกระทู้: 1
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
28 พฤศจิกายน 2561 10:15 - อ่าน: 7,467 - ตอบ: 0

สวัสดีครับ เพื่อนๆผู้อ่านติดตามไทร์บิดทุกท่านครับ จอร์จไทร์บิด ผู้เชี่ยวชาญยางรถยนต์ คนเดิมมาพบกับท่านๆทั้งหลายกันอีกเช่นเคย ในวันนี้ทาง จอร์จ จะมารีวิวยางเป็นที่น่าแปลกใจ ยางสูตรประหยัดน้ำมันกลับมาได้รับความนิยมเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง จากยี่ห้อดันลอปซึ่งแบรนด์เคลมว่า ยางสมรรถนะสูงตอบกลุ่มรถหรู ในราคาเอื้อมถึงสุดๆ นั่นคือรุ่น Dunlop Enasave EC300+ เหมาะกับรถยนต์นั่งขนาดเล็ก-ใหญ่ เลือกใช้ยางไซส์ 195/65R15 ทดสอบในครั้งนี้ เริ่มทดสอบกันครับ

การยึดเกาะถนน เริ่มการทดสอบความเร็วในเมือง 80 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ถนนแห้งเรียบ และ ถนนขรุขระ ถือว่าหนึบในระดับนึงครับ เนื้อยางดูดซับแรงสะเทือนได้ดี ส่วนทางโค้ง หรือ จังหวะเปลี่ยนเลนกะทันหันยังคงควบคุมทิศทางได้ง่ายทันใจครับ แต่รู้สึกอาการท้ายปัดเล็กน้อย ถัดมาถนนเปียกถือว่าทำได้ดีใช้ได้ครับ พื้นที่น้ำตื้นไม่ถึงกับแอ่งน้ำขังวิ่งผ่านฉลุยไม่มีอาการเหินน้ำแต่อย่างใด จอร์จ ให้ไว้เลยที่ 3 ดาวครับ

ระยะเบรก การทดสอบควบคุมรถบนถนนแห้ง จอร์จ ยังคงความเร็วที่ 80 กิโลเมตรต่อชั่วโมง วิ่งบนถนนทดสอบแบบแห้งเรียบ ถือว่าทำได้ดีเลยครับ แต่น่าแปลกใจกว่าคือส่วนถนนเปียก ระยะเบรกสั้นตามกำหนดตามตั้งใจไว้เลยครับ ถือว่าไม่ผิดหวังในจุดทดสอบนี้ จอร์จ ให้ 3 ดาวครับ

ความนุ่มเงียบ ลายดอกยางแบบละเอียด ส่วนช่วยลดเสียงรบกวนการขับขี่ได้ครับ แต่ จอร์จ รู้สึกว่าไม่ได้นุ่มเงียบมากนัก ตามแบรนด์เคลมมายังคงได้ยินเสียงแทรกเข้ามาเป็นระยะๆครับ ส่วนความนุ่มนวลอันนี้ต้องบอกว่าในเรื่องของการควบคุมทิศทางหลังพวงมาลัยถือว่าใช้ได้ แต่ไม่ได้รู้สึกสบายมากนัก จอร์จ ให้ 3 ดาวครับ

ความคุ้มค่า ทางดันลอปให้บริการตั้งแต่ขอบ 14 - ขอบ 17 เรียกได้ว่าครอบคลุมตั้งแต่รถเล็ก - รถใหญ่ สามารถหาซื้อเพื่อใช้รถทดแทนยางติดรถเดิมได้สบาย ส่วนราคากลางๆไม่สูงไม่ถูกเทียบคู่แข่ง จอร์จ ให้ 3 ดาว

สรุปภาพรวม ด้วยเนื้อยางใหม่แบบ Multi-Functionalized Polymer ช่วยประหยัดน้ำมันได้มากถึง 20% หากเพื่อนๆชื่นชอบยางระดับกลางเน้นสูตรประหยัดน้ำมันเป็นพิเศษ Dunlop Enasave EC300+ ถือว่าเป็นตัวเลือกน่าสนใจครับ ที่สำคัญราคากลางๆถือว่าเข้าถึงได้กับทุกท่าน จอร์จ อยากเสริมเป็นข้อมูลในการตัดสินใจอีกสักหน่อยครับ ทางดันลอปจัดให้ยางรุ่นนี้ ยางพรีเมียม เพื่อนชอบต้องลองเลยครับ จอร์จให้ที่ 3 ดาว

หากลูกค้าไทร์บิดหายห่วงเลยครับ จอร์จ บริการช่วยเหลือผสานงานกรณีฉุกเฉินได้ตลอดเวลาทำการ หรือ สนใจสอบถามติดต่อซื้อยางง่ายดายสุดๆ ผ่านทาง Line@ : @tiresbid ได้เลยครับ หากไม่สะดวกพิมพ์อยากคุยกันมากกว่า โทรมาเลย : 090-986-8762 (คุณเตี้ยม) คุยง่าย แนะนำดี ไม่ผิดหวัง วันนี้ก็ขอตัวครับอาทิตย์หน้าเรากลับมาเจอกันใหม่ครับ หากต้องการปรึกษาผู้เชี่ยวชาญยางรถยนต์ หรือ จัดหายางยี่ห้อใดรุ่นใดไซส์ใดเป็นพิเศษสนใจแจ้งเข้ามาได้เลยครับ จอร์จและทีมงานยินดีให้บริการ ขอบคุณครับ

กระทู้อื่นๆที่เกี่ยวข้อง

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน