TIRESBID รีวิวยางเปรียบเทียบ : Firestone Touring FS100 Vs Maxxis MS800

ผู้เขียนข้อความ

tiresbid

member
เขียนกระทู้: 135
ตอบกระทู้: 1
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
12 มิถุนายน 2562 11:22 - อ่าน: 1,851 - ตอบ: 0

สวัสดีครับ คุณผู้อ่านและคุณลูกค้าทุกท่าน จอร์จไทร์บิด ผู้เชี่ยวชาญยางรถยนต์ ยินดีต้อนรับครับ ในวันนี้ จอร์จ จะมารีวิวในเชิงเปรียบเทียบกันครับ เฟ้นหายางนุ่มเงียบมากที่สุด และ คุณภาพดีเหมาะการใช้งาน ขอเชิญพบกับฝ่ายแดง Firestone Touring FS100 รุ่นใหม่และดีกรีโรงงานผลิตเดียวกับรุ่นพี่ ยางบริสโตนฝ่ายน้ำเงิน Maxxis MS800 ยางคุณภาพสูง เจ้าของฉายา สุนทรีย์แห่งความนุ่มเงียบ จอร์จ บอกเลยว่าคู่น่าโดนมากที่สุด หากเทียบราคาแล้วเอื้อมถึงได้สบายๆเลยครับ โดยไซส์ยางทดสอบ 185/60R15 มาเริ่มกันเลย

การยึดเกาะถนน หากเทียบระยะความเร็วที่เท่ากัน 90 กิโลเมตรต่อชั่วโมง เส้นทางทดสอบในเมืองเป็นหลัก สำหรับถนนแห้ง ให้ความเกาะถนนและมั่นใจใกล้เคียงกันครับ แต่ในจังหวะเข้าโค้ง ยาง Maxxis ให้การควบคุมที่ดีกว่าเมื่อเทียบกับยาง Firestone มีวงเลี้ยวกว้างกว่าเล็กน้อย แต่ยังควบคุมให้ผ่านจุดทดสอบไปได้สบาย และถัดมาถนนเปียก ทั้ง 2 รุ่นไม่มีอาการเหินน้ำหรือท้ายปัดแต่อย่างใดแม้จะวิ่งผ่านแอ่งน้ำก็ฉิวเลยครับ

ระยะเบรก จอร์จ เพิ่มความเร็วมาที่ 120 กิโลเมตรต่อชั่วโมง เพื่อจะให้ได้ผลลัพธ์ชัดเจนยิ่งขึ้น เริ่มที่ถนนแห้งโดยจังหวะกดแป้นเบรกเต็มที่ พบว่า Touring FS100 ให้ระยะเบรกที่สั้นกว่าเมื่อเทียบกับ MS800 ครับ และในถนนเปียก MS800 ให้การรีดน้ำที่ดีและลดแรงต้านการหมุนทำให้ระบะเบรกสั้นกว่า Touring FS100 ซึ่งหากใช้ระยะความเร็วต่ำลงกว่านี้ด้วยความเร็วขับขี่ในเมือง จะให้ระยะได้ดั่งใจใกล้เคียงกันทั้ง 2 รุ่นเลยครับ

ความนุ่มเงียบ การทดสอบแรกจะเป็นส่วนของความนุ่มนวล จอร์จ ให้ผ่านเลยครับทั้ง ยางไฟร์สโตน และยางแม็กซิส โดยจอร์จกลับมาใช้ความเร็วที่ 90 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ยังคงอยู่ในเส้นทางทดสอบในเมือง ถัดมาการทดสอบเรื่องความนุ่มเงียบ ยางไฟร์สโตน จะได้ยินเสียงแทรกเข้ามาเป็นระยะๆครับ ต่างกับยางแม็กซิสระดับเสียงรบกวนน้อยกว่าทำให้รู้สึกดีต่อใจมากกว่าครับ หากเจอรอยต่อเมื่อขึ้นสะพานก็คงไม่ต่างกัน

ความคุ้มค่า ส่วนตัว จอร์จ มองว่าแทบไม่แตกต่างกันเลยครับ ทั้ง 2 รุ่นถือว่ามีราคาน่าคบหาและคุณภาพใช้ได้ หากเทียบเกรดยางทาง Firestone จะได้เครดิตที่ดีกว่า Maxxis เกือบเทียบเท่ากับยางระดับกลางครับ

สรุปภาพรวม หากเพื่อนในวัยทำงานเน้นขับไป-กลับที่ทำงาน ด้วยระยะทางสั้นๆและไม่ได้ขับขี่ความเร็วสูงทั้งยาง Firestone Touring FS100 และ ยาง Maxxis MS800 มีความโดดเด่นแตกต่างกันไปในแต่ละหัวข้อแต่สิ่งที่เหมือนกัน คือ ราคาถูกย่อมเยาและคุณภาพดีไว้วางใจได้ชัวร์ หวังว่าเพื่อนๆจะได้ยางที่เหมาะการใช้งานนะครับ

หากลูกค้าไทร์บิดหายห่วงเลยครับ จอร์จ บริการช่วยเหลือผสานงานกรณีฉุกเฉินได้ตลอดเวลาทำการ หรือ สนใจสอบถามติดต่อซื้อยางง่ายดายสุดๆ ผ่านทาง Line@ : @tiresbid ได้เลยครับ หากไม่สะดวกพิมพ์อยากคุยกันมากกว่า โทรมาเลย : 090-986-8762 (คุณเตี้ยม) คุยง่าย แนะนำดี ไม่ผิดหวัง วันนี้ก็ขอตัวครับอาทิตย์หน้าเรากลับมาเจอกันใหม่ครับ หากต้องการปรึกษาผู้เชี่ยวชาญยางรถยนต์ หรือ จัดหายางยี่ห้อใดรุ่นใดไซส์ใดเป็นพิเศษสนใจแจ้งเข้ามาได้เลยครับ จอร์จและทีมงานยินดีให้บริการ ขอบคุณครับ

ยางรถยนต์ราคาถูก, ยางราคาถูก, ราคายางรถยนต์, เปลี่ยนยางรถยนต์, เปลี่ยนยางรถยนต์ราคา, ร้านขายยาง,

ร้านยางรถยนต์, ราคายาง maxxis, ราคายาง dunlop, ราคายางมิชลิน, ราคายางบริสโตน, ยาง hankook

ยาง goodyear, Continental, Firestone, BFGoodrich, ยาง apollo, Lazada, shopee, เช็คราคายางถูก, ศูนย์รวมร้านขายยาง, ร้านขายยางคนไทย, ยางออนไลน์, Toyota, Honda, Mazda, Mitsubishi, Ford, Nissan, Chevrolet, Hyundai, Isuzu, BMW, Benz, Volvo, Landrover, Audi, Porsche, Volkswagen, โปรโมชั่นยางรถยนต์, เช็คราคายางรถยนต์,

ราคายางล่าสุด, ยางรถยนต์ออนไลน์, ยางถูก, ยางมิชลิน, ยาง dunlop, ยาง maxxis, ยางบริสโตน, tiresbid, เปลี่ยนยางถึงบ้าน, michelin, bridgetone

กระทู้อื่นๆที่เกี่ยวข้อง

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน