รถแต่ง ประกันคุ้มครองไหม แบบไหนผิดประเภท

ผู้เขียนข้อความ

Tokyo Drift

member
เขียนกระทู้: 12
ตอบกระทู้: 1
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
3 ธันวาคม 2562 11:46 - อ่าน: 6,684 - ตอบ: 1

สวัสดีครับ สำหรับเพื่อน ๆ ชาว Boxzaracing สมาชิกในนี้หลาย ๆ คนคงจะเป็นขาซิ่งอยู่แล้วล่ะ วันนี้ผมจะมาให้ความรู้ ในการที่เราแต่งรถเนี่ย ไม่ว่าจะเป็น รถแต่งสวย รถแต่งซิ่ง แต่งแบบไหนประกันคุ้มครอง แบบไหนที่ผิดประเภท 

รถแต่ง ที่ประกันคุ้มครอง

สำหรับคนที่ชอบรถแต่ง ก็ปฏิเสธไม่ได้เลยว่าเวลาที่เราเห็นรถที่ได้รับการแต่ง ก็อดไม่ได้ที่จะไม่มองและจำไปเป็นไอเดียแต่งรถในแบบของตัวเอง และยังบ่งบอกถึงความเป็นตัวตนของคุณเองได้อีกด้วย การแต่งรถนั้นมีหลากหลายรูปแบบ จริงๆ แล้วหากคุณต้องการที่จะแต่งรถของคุณเพื่อความสวยงาม หรือเพื่อทำให้รถเกาะถนนได้ดียิ่งขึ้น เช่นการ ติดสปอยเลอร์ ติดสเกิร์ท หรือการติดสติ๊กเกอร์ นั้นสามารถทำได้โดยที่ยังสามารถทำประกันรถยนต์ได้และได้รับการคุ้มครองครับ แต่การจะแต่งรถในแบบที่เท่ใช่สไตล์คุณนั้นจะต้องคำนึงถึงข้อกฎหมาย และต้องแจ้งกรมการขนส่งให้ตรวจสภาพ ไม่อย่างนั้นจะถือว่า “ ผิด ”

รถแต่ง ที่ประกันไม่คุ้มครอง

ทางบริษัทประกันภัยมีเงื่อนไขอยู่ข้อหนึ่งที่ยกเว้นการรับประกันคือ การใช้รถผิดประเภทซึ่งในที่นี้รวมถึงการใช้รถเพื่อแข่งขันความเร็ว หากคุณเป็นขาซิ่ง เหยียบมิดไมล์ ก็คงต้องบอกว่าประกันรถยนต์อาจจะไม่รับทำประกันได้นะครับ เพราะทางบริษัทประกันรถยนต์จะมองว่าเป็นการใช้รถผิดประเภท และถือว่าเป็นสิ่งที่ผิดกฎหมาย

เงื่อนไขมีดังนี้ครับ

• ปรับสภาพรถให้สูงขึ้น หรือ โหลดต่ำ โหลดรถต่ำกว่า 40 ซ.ม. หรือสูงเกิน 175 ซ.ม. วัดจากกึ่งกลางหน้ารถไปถึงพื้น
  • เกจ์วัดหรือ Defi  (สังเกตจากหน้ารถ ติดที่คอนโซลรถ)
  • ท่อไอเสีย ท่อไอเสียมีเสียงดังเกิน100 เดซิเบล
  • ไฟรถ ไฟเลี้ยวไม่เป็นสีเหลือง ไฟเบรกไม่เป็นสีแดง และไฟหลังไม่เป็นสีขาว
  • ป้ายทะเบียน ดัดแปลงแผ่นป้ายทะเบียนรถยนต์ หรือมีสิ่งที่บดบังป้ายทำให้มองไม่เห็น
  • สีรถ เปลี่ยนสีรถทั้งคันหรือเปลี่ยนแค่บางส่วนแล้วไม่แจ้งกรมการขนกรมขนส่งทางบก

เป็นยังไงกันบ้างครับเพื่อน ๆ พอจะได้ไอเดียไปกันบ้างไหมครับ หวังว่าขอมูลจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับ

ขอขอบคุณข้อมูลจาก https://caresharesure.co/รถแต่ง-ประกันคุ้มครอง

แก้ไขล่าสุดโดย Tokyo Drift เมื่อ 3 ธันวาคม 2562 - 14:33

กระทู้อื่นๆที่เกี่ยวข้อง

ิbeem

member
เขียนกระทู้: 0
ตอบกระทู้: 42
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
เขียนเมื่อ 3 พฤษภาคม 2563 08:47

เว็บหวยออนไลน์ Huaydee เปิดบริการรับแทงหวยออนนไลน์ทุกรูปแบบ หวยรัฐ หวยลาว หวยฮานอย หวยมาเลย์ หวยหุ้น ต่างประเทศ หวยยี่กี 144รอบ/วัน ตลอด 24 ชม. จ่ายสูงถึงบาทละ 900 พร้อมโปรโมชั่นมากมายแจกสูงสุดถึง 3,000,000 บาท 

>> หวยหุ้น

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน