ไหว้แม่ย่านางรถวันไหนดี เขาไหว้กันกี่โมง เวลาไหนดี มาดู 2563 !!

ผู้เขียนข้อความ

Tokyo Drift

member
เขียนกระทู้: 12
ตอบกระทู้: 1
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
13 เมษายน 2563 13:58 - อ่าน: 1,448 - ตอบ: 1

ไหว้แม่ย่านางรถวันไหนดี

สวัสดีครับผม หลาย ๆ คนคงจะรู้จักแม่ย่านางรถและไหว้เป็นประจำทุกปี แต่สำหรับเพื่อน ๆ คนไหนที่ไม่รู้จัก วันนี้ผมจะมาเล่าประวัติ และแนะนำการ ไหว้แม่ย่านางรถวันไหนดี กี่โมงและ วิธีต่าง ๆ เพื่อเสริมความเป็นสิริมงคลให้การขับรถเป็นไปอย่างราบรื่นปลอดภัย ไปดูวิธีการต่าง ๆ กันเลยครับ

• การไหว้แม่ย่านางรถตามธรรมเนียมโบราณมักจะเกิดขึ้นทุกวันพระ ขึ้น 15 ค่ำ วันสงกรานต์และวันตรุษจีน
  • ส่วนใหญ่จะไหว้ตอนช่วงเช้า จะเอาโต๊ะมาวางไว้ที่หน้ารถ จัดของไหว้บูชาให้ครบตามลำดับความสำคัญ
  • จากนั้นกล่าว คาถาไหว้แม่ย่านางรถ หลังจากกล่าวคำลาเสร็จก็เป็นอันเสร็จพิธี ส่วนของไหว้นั้นผลไม้ต่าง ๆ นิยมเอาไปแจกญาติพี่น้องกัน กินเพื่อเป็นสิริมงคล

แต่แนะนำสำหรับเพื่อน ๆ ที่ทำธุรกิจเกี่ยวกับรถ ที่ต้องเดินทางไกล ๆ ต่างจ่างหวัด เช่นรถทัวร์ รถตู้ รถบัส ปีนึงควรไว้สัก 2 ครั้ง  เพื่อเป็นการตอบแทนแม่ย่านางที่ปกป้องคุ้มครองธุรกิจให้ราบรื่น เดินทางแคล้วคลาดปลอดภัย 

ประวัติของแม่ย่านาง

แม่ย่านาง เป็นตำนานที่เล่ากันมาตั้งแต่สมัยโบราณ แม่ย่านาง คือ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่คนไทยนับถือ คอยปกป้องคุ้มครอง ให้แก่พาหนะ เช่น รถ เรือ เพราะเชื่อว่าสิงสถิตอยู่ ยานพาหนะทุกประเภท โดยมีตำนานเล่าว่า พระอิศวรและพระแม่อุมาเสด็จประพาสทะเล และได้มีกุ้งออกมาร้องเรียนว่า ว่าตนนั้นเป็นเพียงสัตว์ตัวเล็กๆ สู้สัตว์อื่นไม่ได้ ได้ยินแบบนั้นพระแม่อุมาจึงประทานพรให้กุ้ง มีเลื่อยสองคมปลายแหลมอยู่บนหัว มีหอกปลายแหลมอยู่ที่หาง

แต่กลายเป็นกุ้งใช้อาวุธติดตัวเจาะท้องเรือสำเภาให้จม เมื่อจีนคนไหนว่ายน้ำไม่เป็นก็จะจมน้ำตาย กลายเป็นอาหารส่วนหัวกุ้งแบ่งให้กั้ง ส่วนตัวกุ้งเอาไปกิน ด้วยเหตุนี้ เรือสำเภาจึงตกเป็นเป้าและได้รับความเดือดร้อนอย่างมาก จึงได้ร้องเรียนไปที่เจ้าทั้งแปดทิศ แล้วร่วมปรึกษาหารือกันว่าจะนำความไปกราบทูลพระอิศวรและพระแม่อุมาเทวีให้ตัดสินปัญหา และไปลงโทษกุ้งที่ผิดคำสัตย์ แล้วพระอนันตนาคราชจึงสั่งให้จีนเดินสมุทรทั้งหลาย ให้คุ้มครองรักษาเรือสำเภาทุกเที่ยวไปมาจนติดมากระทั่งทุกวันนี้

จากตำนานที่เล่ากันต่อรุ่นสู่รุ่นว่าไม่อะไรก็ตามที่เป็นยานพาหนะ ไม่ว่าจะเป็นเรือ เป็นรถ ผู้ที่ใช้ขับหรือเดินทางก็จะไหว้แม่ย่านาง เพื่อเสริมความปลอดภัย เพิ่มความมั่นใจ เป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจได้ 

แต่ถึงอย่างไรสิ่งที่ควรคำนึงถึงที่สุดคือการขับรถอย่างมีสติ ไม่ขับรถเร็ว เพราะอุบัติเหตุสามารถเกิดได้ทุกที่ทุกเวลาในขณะที่คุณขาดสติ เป็นอย่างไรกันบ้างครับ หวังว่าบทความ ไหว้แม่ย่านางรถวันไหนดี จะเป็นประโยชน์ให้กับเพื่อน ๆ ได้ไม่มากก็น้อยครับ

อ่านเพิ่มเติม : พิธีไหว้แม่ย่านางรถ 

แก้ไขล่าสุดโดย Tokyo Drift เมื่อ 13 เมษายน 2563 - 14:50

ิbeem

member
เขียนกระทู้: 0
ตอบกระทู้: 42
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
เขียนเมื่อ 3 พฤษภาคม 2563 08:50

เล่นหวยดีจ่ายแพงที่สุดเลยนะ เล่นมาหลายเว็บแล้ว หวยดีเหมือนจะเป็นเว็บใหม่เพื่อนที่เล่นหวยด้วยกันแนะนำมาอีกที ก็จ่ายแพงที่สุดจริงๆกว่าเว็บอื่น เรื่องระบบก็เร็วจริงๆแต่ต้องใส่ทศนิยมดีเวลาโอนเงินครับ แล้วก็ถูกใจที่สุดคือยี่กีจ่ายแพงมาก ที่สุดคือมีให้แทงสูงต่ำเหมือนหัวก้อยเลย 50-50 จัดสิ รอไรค่ะ AF ก็แพงสุดด้วยนะค่ะ

>> ผลหวยฮานอย

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน