รถมอเตอร์ไซค์ไม่ได้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องนาน เครื่องจะเสียไหมครับ

ผู้เขียนข้อความ

sujarit

member
เขียนกระทู้: 2
ตอบกระทู้: 7
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
1 ตุลาคม 2558 18:11 - อ่าน: 13,333 - ตอบ: 22

ที่บ้านผมมีมอเตอร์ไซค์เก่าๆอยู่คันนึง เครื่อง 110 cc ธรรมดา ไม่ค่อยมีคนขี่ และไม่มีใครดูแล เปลี่ยนน้ำมันเครื่องล่าสุดเมื่อไหร่ผมยังจำไม่ได้ ผมกะจะเอามาใช้ขี่ไปทำงานทุกวัน แต่กลัวว่าเวลาเอาไปใช้จริงแล้วจะมีปัญหาเอา อยากจะมาปรึกษาเพื่อนๆว่าต้องเริ่มไงดีครับกับรถที่ไม่ได้ใช้งานมานานละ ผมควรไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องก่อนเลยมั้ย ยี่ห้อไหนเวิร์คสุด

กระทู้อื่นๆที่เกี่ยวข้อง

apisit

member
เขียนกระทู้: 0
ตอบกระทู้: 11
เขียนเมื่อ 2 ตุลาคม 2558 08:00

ควรตรวจเช็คสภาพรถและเครื่อง และเปลี่ยนถ่ายนำมันเครื่องครับส่วนยี่ห้อแล้วแต่คนชอบนะครับส่วนตัวผมใช้ castrolครับ

SlipperGo

member
เขียนกระทู้: 1
ตอบกระทู้: 8
เขียนเมื่อ 2 ตุลาคม 2558 23:54

เอาเข้าร้านก่อนเลยครับต้องเช็คหลายอย่าง - -* 
อาจดูระบบไฟ หัวเทียน และน้ำมันเครื่องก็ต้องเปลียนอยู่ละครับ
มาตราฐานก็ castrol โหดๆขึ้นมาอีกก็ Motul อะครับ

Madeaw

member
ตอบกระทู้: 6
เขียนเมื่อ 3 ตุลาคม 2558 01:23

เช็คยาง เช็คเบรค โซ่ น้ำมันเครื่องก็ควรเปลี่ยนครับ ของ Castrol ก็โอครับ

Bazejuke

member
เขียนเมื่อ 4 ตุลาคม 2558 16:24

เข้าร้าน รื้อเครื่องทำความสะอาดเลยล่ะครับ
แล้วก็เปลี่ยนอะไหล่ ที่ต้องเปลี่ยนปกติ 
พวกหัวเทียน น้ำมันเครื่อง

TCWN

member
เขียนเมื่อ 5 ตุลาคม 2558 09:55

น่าจะมีปัญหาหลายอย่างเลยครับ หัวเทียนเอย ลมยางเอย น้ำมันเครื่องเอย เข้าอู่เลยครับ แต่สิ่งที่เราพอจะทำได้ก็คงเปลี่ยนน้ำมันเครื่องอย่างที่เจ้าของกระทู้คิดละครับ คาสตอลที่เค้าแนะนำกันก็ดีครับผมใช้มาตลอด

TikKyJUB

member
เขียนเมื่อ 5 ตุลาคม 2558 14:20

การตรวจเช็คก็ตามๆที่ท่านๆว่าเลยครับ
อันที่จริง ก็ใช้คัสตอลอยู่นะ มาตาราฐานดี

monokop

member
ตอบกระทู้: 9
พลังน้ำใจ: 1 (ขอบคุณ)
เขียนเมื่อ 5 ตุลาคม 2558 15:33

ผมว่าถ้ารถไม่มีปัญหามากก็ลองดูที่เครื่อง แต่ถ้ามันเก่าหนักจริงๆก็เอาไปร้านเถอะครับ เดี๋ยวจะยิ่งแกะยิ่งพัง

bickpun120

member
ตอบกระทู้: 14
เขียนเมื่อ 5 ตุลาคม 2558 17:19

เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ดูเบรค ดูไฟครับ 

bickpun120

member
เขียนเมื่อ 5 ตุลาคม 2558 17:20
อ้างอิงจาก apisit

ควรตรวจเช็คสภาพรถและเครื่อง และเปลี่ยนถ่ายนำมันเครื่องครับส่วนยี่ห้อแล้วแต่คนชอบนะครับส่วนตัวผมใช้ castrolครับ

ใช้รุ่นไหนอะครับ 

gorickety

member
เขียนเมื่อ 5 ตุลาคม 2558 18:22
อ้างอิงจาก bickpun120

ลองไปเลือกที่ร้านเลยครับ ให้ช่างแนะนำ มีหลายรุ่นอยู๋นะ

aridfoxpro

member
เขียนเมื่อ 5 ตุลาคม 2558 18:33

เปลี่ยนน้ำมันเครื่องก่อนเลย ให้ร้านเปลี่ยนให้ก็ได้ ยี่ห้อดังๆก็ฝาเขียวคาสตอล 

pongthanat

member
เขียนเมื่อ 5 ตุลาคม 2558 19:09

ผมว่าให้ช่างหรือผู้ชำนาญดูให้ดีกว่าครับ ถ้าเสียมามันจะไม่คุ้มเอานะครับ

Theerasak

member
เขียนเมื่อ 5 ตุลาคม 2558 20:00

เข้าศูนย์หรือซ่อมเลยครับ ให้เขาเช็คให้ก่อนดีกว่า

Jacky

member
เขียนเมื่อ 5 ตุลาคม 2558 20:04

เช็คกันเยอะเลยครับ แบบนี้ แนะนำให้เลือกน้ำมันเครื่องดีๆหน่อยนะครับ เครื่องจะได้ไม่สะดุด

sujarit

member
เขียนเมื่อ 6 ตุลาคม 2558 10:49

ขอบคุณทุกความคิดเห็นเลยนะครับ ได้ประโยชน์มากๆครับ 

monokop

member
ตอบกระทู้: 9
พลังน้ำใจ: 1 (ขอบคุณ)
เขียนเมื่อ 7 ตุลาคม 2558 01:38
อ้างอิงจาก aridfoxpro

เปลี่ยนน้ำมันเครื่องก่อนเลย ให้ร้านเปลี่ยนให้ก็ได้ ยี่ห้อดังๆก็ฝาเขียวคาสตอล 

ของผมก็ใช้ตัวนี้เหมือนกันครับ

manu1990

member
ตอบกระทู้: 1
เขียนเมื่อ 11 ตุลาคม 2558 20:29

เข้าอู่เลยครับ ส่วนมากช่างจะเปลี่ยนเป็นคาสตอลให้

bickpun120

member
เขียนเมื่อ 13 ตุลาคม 2558 14:13
อ้างอิงจาก gorickety
อ้างอิงจาก bickpun120

ลองไปเลือกที่ร้านเลยครับ ให้ช่างแนะนำ มีหลายรุ่นอยู๋นะ

ผมใช้ castrol ครับ เลือกรุ่นให้เข้ากับ cc รถ อะครับ

sirayut

member
เขียนเมื่อ 18 ตุลาคม 2558 02:23

เข้าอู่เช็คสภาพรถเลยครับ ชัวร์กว่าเช็คเอง

justright

member
เขียนเมื่อ 18 ตุลาคม 2558 09:06
อ้างอิงจาก monokop

ผมว่าถ้ารถไม่มีปัญหามากก็ลองดูที่เครื่อง แต่ถ้ามันเก่าหนักจริงๆก็เอาไปร้านเถอะครับ เดี๋ยวจะยิ่งแกะยิ่งพัง

ใช่ครับ ถ้าไม่ชัวร์ผมว่าไปร้านเถอะ ยิ่งแกะจะยิ่งพัง ผมเคยลองแล้ว 

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน