รู้หรือไม่…ระยะทางใดที่เหมาะสมกับการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง

ผู้เขียนข้อความ

KCAR

member
เขียนกระทู้: 40
ตอบกระทู้: 23
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
28 สิงหาคม 2560 13:20 - อ่าน: 1,772 - ตอบ: 0

สวัสดีท่านผู้รักรถยนต์ทุกท่านครับ ช่างแอด แห่ง โตโยต้า กรุงไทย ก็กลับมาพบกับท่านอีกครั้ง พร้อมกับ เกร็ดความรู้รถยนต์ ดีๆ ที่ท่านเองก็สามารถนำไปใช้กับรถยนต์ของท่านได้ครับ ซึ่งในวันนี้ ช่างแอด ก็มี ความรู้รถยนต์ด้านการดูแล ระยะทางใดที่เหมาะสมกับการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ซึ่งถ้าหากท่านผู้รักรถยนต์และใช้รถยนต์อยู่ทุกวันก็ควรจะทราบนะครับว่า ระยะทางใดที่รถยนต์ของท่านควรจะต้องเข้ารับการถ่ายน้ำมันเครื่องเพื่อบำรุงรักษาอายุการใช้รถยนต์ของท่านและเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการใช้งาน ส่วนจะมีระยะทางใดบ้างก็ไปดูกันครับ

รถยนต์ที่ใช้น้ำมันเครื่องปกติ ควรจะเปลี่ยนในระยะทางที่ 5,000 กิโลเมตร

รถยนต์ที่ใช้น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ ควรจะเปลี่ยนในระยะทางที่ 5,000-7,000 กิโลเมตร

รถยนต์ที่ใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ 100 %  ควรจะเปลี่ยนในระยะทางที่ 10,000 กิโลเมตร

เป็นอย่างไรบ้างครับ สำหรับระยะทางที่ท่านผู้รักรถยนต์ควรจะต้องหันมาดูแลรถยนต์ที่ท่านใช้งานทุกวัน ทั้งนี้ ช่างแอด แนะนำว่า ระยะทางดังกล่าว ท่านควรคำนึงถึงการใช้งานของรถยนต์เป็นหลักนะครับ หรือถ้าท่านใดไม่แน่ใจในระยะดังกล่าว ช่างแอด แนะนำว่าให้ท่านนำรถยนต์ของท่านเข้า ศูนย์บริการ เพื่อให้ช่างผู้ชำนาญการได้ตรวจเช็กรถยนต์ ซึ่งท่านก็สามารถนำรถยนต์ของท่านเข้าที่ ศูนย์บริการและอะไหล่ โตโยต้า กรุงไทย ได้ทุกสาขาเช่นกันครับ คราวหน้า ช่างแอด จะมี เกร็ดความรู้รถยนต์ เรื่องอะไรที่น่าสนใจมาแนะนำกันนั้นต้องคอยติดตาม ช่างแอด นะครับ โดยช่องทางการติดตาม ช่างแอด ก็ที่เว็บไซต์ โตโยต้า กรุงไทย ตรงที่ เกร็ดความรู้รถยนต์ ได้เลยครับผม

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน