รีวิวยางเปรียบเทียบ : Michelin XM2 VS Bridgestone EP300

ผู้เขียนข้อความ

tiresbid

member
เขียนกระทู้: 135
ตอบกระทู้: 1
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
5 กรกฏาคม 2561 09:06 - อ่าน: 17,288 - ตอบ: 0

สวัสดีครับเพื่อนๆ รีวิวยางครั้งนี้ ต้องบอกเลยว่ายางระดับพรีเมียม ในราคาเอื้อมถึงสุดๆ เหมาะกับการใช้งานเมือง หรือ ใครชื่นชอบการประหยัดน้ำมัน ต้องอ่านเลยครับ เป็นการเปรียบเทียบรุ่นยางยอดนิยมจากทั้ง 2 ค่ายระหว่าง Michelin (ค่ายน้ำเงิน) และ Bridgestone (ค่ายแดง) รุ่นจะมาขึ้นสังเวียนในครั้งนี้ ยี่ห้อ Michelin รุ่น XM2 กับ ยี่ห้อ Bridgestone รุ่น EcopiaEP300 ครับ ซึ่งหลังจาก จอร์จ ได้ทดสอบการใช้งานยางของทั้งสองรุ่นแล้ว สมรรถนะของยางในแต่ละหัวข้อว่าบอกเลยว่าหมัดต่อหมัดได้คะแนนกันแบบสูสีสุด ส่วนรุ่นไหนจะชนะเลิศไป เพื่อนๆมาเชียร์ใครมาตามดูผลพร้อม จอร์จ ได้เลยครับ

เริ่มกันที่ยกแรก การยึดเกาะถนนเมื่อเปรียบเทียผลการทดสอบ ยางทั้ง สองรุ่นจากการใช้งานจริง จอร์จ ให้คะแนนยางทั้งสองรุ่น เรื่องของสมรรถนะเสมอกันครับทั้งถนนแห้งและถนนเปียก การวิ่งทางตรงมีการยึดเกาะถนนที่ดีเยี่ยมทั้งคู่ในการขับขี่ แต่เวลาเข้าโค้งเหมือนมิชลินจะมีอาการเล็กๆบนถนน จอร์จ ต้องยกคะแนนให้ยาง Bridgestone Ecopia EP300 ไปในเรื่องการตอบสนอง การเข้าโค้งได้ดีกว่า มีวงเลี้ยวที่แคบกว่าครับ แต่ถามว่าสิ้นสุดยกแรกนี้คะแนนต่างกันมากแค่ไหน สำหรับยาง Michelin XM2 ต้องบอกเลยครับว่าไม่มาก ทาง Bridgestone Ecopia EP300 เบียดชนะมานิดนึงส่วนของการเข้าโค้งนั่นเองครับ

มาต่อกันยกที่สอง เรื่องการเบรกบนถนนแห้งมิชลินยังคงกำลังดีไม่มีตกครับ จอร์จ ถือว่าระยะเบรกค่อนข้างแม่นยำใกล้เคียงกันหนึบและสั้นตรงตามหลักมาตรฐาน ถึงแม้ว่าจะเป็นช่วงที่ฝนตก จอร์จ แทบไม่รู้สึกแตกต่างจากถนนแห้งเท่าไหร่ครับ จอร์จ มองว่าเทคโนโลยีการผลิตทั้งสองรุ่นทำออกมาได้ค่อนข้างดีถึงแม้จะไม่มีตัว Top ของแบรนด์ แต่เบรกก็ไม่มีลื่นไถลให้ความรู้สึกมั่นใจและปลอดภัยทุกครั้งจึงทำให้เรื่องการเบรกของทั้งสองรุ่นนี้ได้คะแนนเสมอกันครับ

ยกที่สาม เริ่มอ่อนกำลังลงบ้างแล้วต้องมาเช็ค ความนุ่มเงียบ กันหน่อยครับ ซึ่งเพื่อนๆคงรู้สึกไม่ดีแน่ๆถ้าขับๆไปแล้วได้ยินเสียงอะไรก็ไม่รู้เวลาขับรถ ซึ่ง จอร์จ บอกเลยว่า ครั้งนี้ มิชลิน เขามาเหนือจริงๆครับ ยาง Michelin XM2 ทำได้ดีกว่าที่คิดไว้ เรื่องของความนุ่มมากกว่าทำให้ขับแล้วรู้สึกสบายกว่ายาง EP300 อย่างเห็นได้ชัดเลยครับ ส่วนในเรื่องของเสียง ก็ยังคงเป็นยาง Michelin XM2 ที่ทำได้ดีกว่าเช่นกันครับ แต่ถ้าเรื่องของการประหยัดน้ำมันของยาง Bridgestone EP300 จุดโดดเด่นเหนือกว่าครับ

ยกที่ 4 ตัดสินกันจะมาสรุปคะนน ต้องเรื่อง ความคุ้มค่า ของยางทั้งสองรุ่นเลย ด้วยราคายาง กับ สมรรถนะที่ดีในระดับพรีเมียม จอร์จ คิดว่ายางทั้งสองรุ่นมีความคุ้มค่าที่ค่อนข้างใกล้เคียงกัน ในระดับราคาคุณภาพยาง ซึ่งหาก จอร์จ จะเลือกซื้อก็คงไม่ผิดหวังกับเงินที่เสียไปแน่นอนครับ

บทสรุปของยาง Michelin XM2 และ Bridgestone EP300 จอร์จ คิดว่าถ้าในกรณีที่คนที่ชอบขับรถเร็วหน่อย จอร์จ ขอยกให้ Bridgestone Ecopia Ep300 แต่ถ้าเน้นการใช้งานอย่างนุ่มเงียบขับสบายๆในเมือง จอร์จ ก็ยกให้ Michelin XM2 ครับ เป็นเพียงความเห็นส่วนตัวจากการทดสอบของ จอร์จ เท่านั้นนะครับ ส่วนการตัดสินใจขึ้นอยู่กับเพื่อนๆผู้อ่านทุกท่านครับ ยางทั้งสองรุ่นเป็นยางสูตรประหยัดน้ำมันอยู่แล้ว แต่ทาง Bridgestone จะใส่เทคโนโนโลยีเห็นผลได้ดีกว่า ถือว่าเป็น จุดเด่นของยางทั้งสองรุ่นน่าพิจารณาด้วยครับ อาจจะดูไม่กี่เปอร์เซ็นต์ของอัตราการลดค่าน้ำมัน

แต่กว่าจะเปลี่ยนยางครั้งหนึ่งต่ำๆก็สามปี ลองคำนวณค่าน้ำมันกันดูครับ ว่ายางสูตรธรรมดากับประหยัดน้ำมันอันไหนจะคุ้มค่ากว่ากัน หากเพื่อนอ่านแล้วชอบสนใจอยากสั่งซื้อยาง 2 รุ่นนี้ ติดต่อได้เลย Line@ : @tiresbid จอร์จและทีมงานพร้อมให้คำแนะนำครับ หากไม่สะดวกพิมพ์อยากคุยกันมากกว่า โทรมาเลย : 080-589-4711 (คุณคิม) คุยง่าย แนะนำดี ไม่ผิดหวัง และ หากต้องการตรวจเช็คสภาพรถยนต์ ฟรี ! (โปรโมชัน : เมื่อเปลี่ยนยางครบ 4 เส้น) แจ้งเพิ่มเข้ามาได้เลยครับ ขอบคุณครับ

กระทู้อื่นๆที่เกี่ยวข้อง

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน