TIRESBID เกร็ดความรู้ : ตัวเลขแก้มยางที่ควรรู้เกี่ยวกับยางรถยนต์ที่ดี

ผู้เขียนข้อความ

tiresbid

member
เขียนกระทู้: 135
ตอบกระทู้: 1
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
16 มกราคม 2562 12:58 - อ่าน: 2,852 - ตอบ: 0

สวัสดีครับวันนี้ จอร์จ อยากจะมาแนะนำเรื่องยางให้กับหนุ่มๆ สาวๆ ที่ไม่มีความรู้เรื่องยางเลย และกำลังมีแผนจะเปลี่ยนยางใหม่เร็วๆนี้ โดยวิธีเลือกซื้อยางนั้นควรต้องเลือกจากอะไรบ้าง โดยวันนี้ จอร์จ จะมาแนะนำเรื่องที่สำคัญที่สุดของยางกันเลยทีเดียวนั้นคือเรื่องไซส์ยาง ซึ่งจริงๆแล้วยางทุกเส้นมีตัวเลขระบุไว้บริเวณด้านข้างยางหรือเรียกว่าแก้มยาง ซึ่งสามารถเห็นได้อย่างชัดเจนแต่เพื่อนๆชาว ไทร์บิด ทั้งหลายอาจจะไม่รู้และไม่เข้าใจว่าตัวเลขแต่ละตัวนั้นมีความหมายว่าอย่างไรบ้างเพราะบนแก้มยางมีตัวเลขตัวอักษรเยอะมาก ดังนั้นเพื่อง่ายต่อความเข้าใจ

ภาพด้านบนเพื่อนๆชาวไทร์บิด จะสามารถสังเกตุเห็นได้จากแก้มยางว่าจะมีตัวเลขเรียงกันแปลกๆอยู่ อย่างในรูป 195/60R15 82S ซึ่งตัวเลขนี้และที่บอกถึงไซส์ยางว่ายางที่ใช้อยู่นั้นเป็นขนาดไหน มีขอบกระทะเท่าไหร่ การรับนำหนักของยาง และ ความเร็วที่ยางรับได้สูงสูด

เรามาลงรายละเอียดลึกๆกันอีกสักหน่อยดีกว่าครับ เพราะรถเก๋ง รถกระบะ รถอ๊อฟโรด ก็มีลักษณะการเรียงตัวเลข และ มีอักษรบางตัวที่มีความหมายแตกต่างกันอยู่เหมือนกัน

จอร์จ จะยกตัวอย่างให้เพื่อนๆชาว ไทร์บิด ได้เข้าใจสักหนึ่งตัวอย่างโดยจอร์จเลือกประเภท รถยนต์สี่ที่นั่ง ซึ่งเป็นกลุ่มรถที่มีการใช้งานบนท้องถนนในเมืองเยอะมากที่สุดครับ โดยสมมติว่าที่แก้มยางมีตัวเลขแบบนี่ระบุ คือเลข 195/55R15 88 H TL โดยความหมายมีตัวเลขแต่ละตัวมีดังนี่ครับ

195 = หน้ายางกว้าง 195 มิลลิเมตร

55 = แก้มยาง มีความหนาเป็น 55% ของหน้ายางหรือบางที่จะเรียกเป็นซีรี่ย์ 55

R = ยางเรเดียล (ยางเรเดียลคือยางประเภทหนึ่งที่โครงสร้างทำจากเส้นลวด)

15 = ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางของกระทะคือ 15 นิ้ว

88 = อัตราการรับน้ำหนักยางต่อเส้นโดย 88 รับน้ำหนักได้ 560 กิโลกรัม/เส้น (ตัวเลขอื่นๆศึกษาจากตารางด้านล่างได้ครับมีค่อนข้างละเอียดครอบคลุม)

H = อัตราความเร็วสูงสุด ที่ยางสามารถรับได้ H เท่ากับความเร็วสูงสุดที่ 210 กิโลเมตร/ชั่วโมง (ตัวอักษรอื่นๆดูได้จากตารางด้านล่างครับ)

TL คือ ประเภทยางที่ไม่ใช้ยางใน ( ซึ่งจริงๆแล้วยางที่ใช้ยางในเป็นยางสมัยก่อนซึ่งเดี่ยวนี้ในรถยนต์นั่ง ไม่มีแล้วเป็นประเภทที่ไม่ใช้ยางในครับ)

จากที่ได้อธิบายไป ชาวไทร์บิด น่าจะเข้าใจในเรื่องตัวเลขที่อยู่บนแก้มยางมากขึ้น เวลาไปเลือกซื้อยาง แต่ละยี่ห้อหรือแต่ละรุ่น ก็น่าจะเลือกยางที่เหมาะกับรถของเราได้ง่ายขึ้นไม่ผิดแปลกไปจากยางเดิมที่ใช้อยู่ กันครับ หวังว่าเพื่อนๆชาว ไทร์บิด จะได้รับความรู้ไม่มากก็น้อยนะครับ แล้ววันหลังผม จอร์จ จะมาแนะนำเรื่องยางเพิ่มเติมให้ลงรายละเอียด อย่างแท้จริงนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

หากลูกค้าไทร์บิดหายห่วงเลยครับ จอร์จ บริการช่วยเหลือผสานงานกรณีฉุกเฉินได้ตลอดเวลาทำการ หรือ สนใจสอบถามติดต่อซื้อยางง่ายดายสุดๆ ผ่านทาง Line@ : @tiresbid ได้เลยครับ หากไม่สะดวกพิมพ์อยากคุยกันมากกว่า โทรมาเลย : 090-986-8762 (คุณเตี้ยม) คุยง่าย แนะนำดี ไม่ผิดหวัง วันนี้ก็ขอตัวครับอาทิตย์หน้าเรากลับมาเจอกันใหม่ครับ หากต้องการปรึกษาผู้เชี่ยวชาญยางรถยนต์ หรือ จัดหายางยี่ห้อใดรุ่นใดไซส์ใดเป็นพิเศษสนใจแจ้งเข้ามาได้เลยครับ จอร์จและทีมงานยินดีให้บริการ ขอบคุณครับ

ยางรถยนต์ราคาถูก, ยางราคาถูก, ราคายางรถยนต์, เปลี่ยนยางรถยนต์, เปลี่ยนยางรถยนต์ราคา, ร้านขายยาง,

ร้านยางรถยนต์, ราคายาง maxxis, ราคายาง dunlop, ราคายางมิชลิน, ราคายางบริดสโตน, ยาง Hankook

ยาง Goodyear, Continental, Firestone, BFGoodrich, ยาง Apollo, Lazada, shopee, เช็คราคายางถูก, ศูนย์รวมร้านขายยาง, ร้านขายยางคนไทย, ยางออนไลน์, Toyota, Honda, Mazda, Mitsubishi, Ford, Nissan, Chevrolet, Hyundai, Isuzu, BMW, Benz, Volvo, Landrover, Audi, Porsche, Volkswagen, โปรโมชั่นยางรถยนต์, เช็คราคายางรถยนต์,

ราคายางล่าสุด, ยางรถยนต์ออนไลน์, ยางถูก

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน