TIRESBID รีวิวยาง : DUNLOP SP TOURING R1

ผู้เขียนข้อความ

tiresbid

member
เขียนกระทู้: 135
ตอบกระทู้: 1
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
23 มกราคม 2562 14:44 - อ่าน: 5,558 - ตอบ: 0

สวัสดีครับ พบกันกับ จอร์จไทร์บิด ผู้เชี่ยวชาญยางรถยนต์ กันอีกครั้ง วันนี้ต้องบอกก่อนเลยว่า จอร์จ พาเพื่อนๆมาเจาะลึกข้อมูลยางรถยนต์ระดับกลาง ได้รับกระแสตอบรับดีมาอย่างต่อเนื่องครับ ขอนิยามสั้นๆว่า “ ประหยัดน้ำมัน คุ้มค่าคุ้มราคา ” สำหรับรถยนต์คอมแพค บอกเลยว่าจะติดใจ ตัวเอกสำคัญในรีวิวนี้ คือ Dunlop SP Touring R1 หนึ่งในรุ่นลับ แต่ประสิทธิภาพบอกเลยว่าม้ามืดมากๆครับ จะเด็ดดวงแค่ไหนมาชมกัน

การยึดเกาะถนน เริ่มทดสอบความเร็วในเมือง 80 กิโลเมตรต่อชั่วโมง บนถนนแห้ง ค่อนข้างสัมผัสพื้นถนนได้ดีครับ จากข้อมูลประกอบการพัฒนาเพิ่มหน้าสัมผัสดอกยางกว้างขึ้นโดยลดแนวดอกยางจาก 5 เป็น 4 แถวส่งผลให้เกาะถนนได้ดีขึ้น ถัดมาบนถนนเปียก ถือว่าโอเครเลยครับ ร่องดอกยางใหญ่กว่าเดิม ทำให้รีดน้ำได้ไวมากยิ่งขึ้น ดังนั้นการลื่นไถลแทบจะมีโอกาสเกิดน้อยมากๆครับ จอร์จให้ไว้ที่ 3 ดาวเลยครับที่ทางจอร์จให้อยู่ 3 ดาวเพราะเนื่องจากวิ่งด้วยความเร็ว 120 กิโลเมตรต่อชั่วโมงแล้วความนิ่งของการขับขี่ลดลงครับไม่เหมือนยางกลุ่มพรีเมี่ยมครับแต่ถือว่าการใช้งานทั่วไปผ่านครับ

ระยะเบรก จอร์จเริ่มมาทดสอบที่ความเร็ว 120 กิโลเมตรต่อชั่วโมง บอกเลยว่าจังหวะ กดแป้นเบรก และ หน้ายางกดลงไถลกับพื้นถนน รู้สึกได้ถึงการทรงตัวที่ไม่มั่นคงเท่าที่ควรครับมีอาการสั่นเล็กน้อย แต่ยังคงควบคุมหลังพวงมาลัยได้ในระดับที่ไม่มีปัญหาครับ ดังนั้นหากชะลอความเร็วและใช้ระดับความเร็วเหมาะสมถือว่าผ่านฉลุยครับ จอร์จให้ที่ 3 ดาวครับ

ความนุ่มเงียบ บอกเพื่อนๆก่อนเลยครับ ยางแนวทัวร์ลิ่งราคาย่อมเยาว์อาจจะไม่แนะนำให้คาดหวังในหัวข้อนี้มากนักเพราะอาจจะผิดหวังได้ครับ จากขณะที่ความเร็ว 120 กิโลเมตรต่อชั่วโมง มีเสียงรบกวนจากยางสัมผัสถนน ดังเข้ามาในห้องโดยสารเป็นระยะๆครับ แต่ไม่ถึงกับ เสียงหอน หรือ รบกวนสมาธิมากขนาดนั้น หากยางนุ่มนวลจริงๆ เมื่อจอร์จเริ่มทรงตัวได้ในระดับนึง จะรู้สึกว่ารถเบาลง ดังนั้นจอร์จให้ไว้ที่ 3 ดาวครับ

ความคุ้มค่า ในจุดนี้บอกเลยว่าไฮท์ไลท์ขนาด Dunlop ในรุ่นนี้เลยก็ว่าได้ครับ เริ่มต้นตั้งแต่ 1500 – 2500 บาท โดยไซส์ยอดนิยมอย่าง 195/60R15 บอกเลยว่า ราคาไม่แพงเลยครับ เรียกได้ว่าคุ้มค่า มากๆกับยางระดับกลาง จอร์จให้ที่ 4 ดาวเลยครับ

สรุปภาพรวม Dunlop SP Touring R1 ตัวพัฒนามาจากรุ่น T1 บอกเลยว่าตัวใหม่นี้ ทนกว่า อายุนานกว่าควบคุมดีกว่า แถม ราคาคุ้มค่าเหมือนเดิมครับ ดังนั้นเพื่อนๆงบน้อยแต่อยากได้ยางคุณภาพระดับกลาง และ คุ้มค่าเหมาะกับการใช้งานทั่วไป ไม่เน้นเทคโนโลยีหรือการใช้งานสมบุกสมบุน จอร์จ ขอแนะนำเลยครับราคาสบายกระเป๋าสุดๆ หากไม่นับเรื่องนุ่มนวล นุ่มเงียบ รับรองไม่มีผิดหวัง จอร์จให้ไว้เลยที่ 4 ดาวครับ

หากลูกค้าไทร์บิดหายห่วงเลยครับ จอร์จ บริการช่วยเหลือผสานงานกรณีฉุกเฉินได้ตลอดเวลาทำการ หรือ สนใจสอบถามติดต่อซื้อยางง่ายดายสุดๆ ผ่านทาง Line@ : @tiresbid ได้เลยครับ หากไม่สะดวกพิมพ์อยากคุยกันมากกว่า โทรมาเลย : 090-986-8762 (คุณเตี้ยม) คุยง่าย แนะนำดี ไม่ผิดหวัง วันนี้ก็ขอตัวครับอาทิตย์หน้าเรากลับมาเจอกันใหม่ครับ หากต้องการปรึกษาผู้เชี่ยวชาญยางรถยนต์ หรือ จัดหายางยี่ห้อใดรุ่นใดไซส์ใดเป็นพิเศษสนใจแจ้งเข้ามาได้เลยครับ จอร์จและทีมงานยินดีให้บริการ ขอบคุณครับ

ยางรถยนต์ราคาถูก, ยางราคาถูก, ราคายางรถยนต์, เปลี่ยนยางรถยนต์, เปลี่ยนยางรถยนต์ราคา, ร้านขายยาง,

ร้านยางรถยนต์, ราคายาง maxxis, ราคายาง dunlop, ราคายางมิชลิน, ราคายางบริดสโตน, ยาง Hankook

ยาง Goodyear, Continental, Firestone, BFGoodrich, ยาง Apollo, Lazada, shopee, เช็คราคายางถูก, ศูนย์รวมร้านขายยาง, ร้านขายยางคนไทย, ยางออนไลน์, Toyota, Honda, Mazda, Mitsubishi, Ford, Nissan, Chevrolet, Hyundai, Isuzu, BMW, Benz, Volvo, Landrover, Audi, Porsche, Volkswagen, โปรโมชั่นยางรถยนต์, เช็คราคายางรถยนต์,

ราคายางล่าสุด, ยางรถยนต์ออนไลน์, ยางถูก

กระทู้อื่นๆที่เกี่ยวข้อง

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน