TIRESBID รีวิวเกร็ดความรู้ : เช็คความเร็ว ตัวเลขบนยางรถยนต์และแม็กซ์ง่ายมาก

ผู้เขียนข้อความ

tiresbid

member
เขียนกระทู้: 135
ตอบกระทู้: 1
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
6 พฤศจิกายน 2562 11:23 - อ่าน: 984 - ตอบ: 0

สวัสดีครับ ผู้อ่านและผู้ติดตามไทร์บิดทุกท่าน พบกับ จอร์จไทร์บิด ผู้เชี่ยวชาญยางรถยนต์ครับ วันนี้ จอร์จ ขอมานำเสนอเคล็ดไม่ลับแต่หลายคนไม่ทราบเกี่ยวกับยางรถยนต์ หรือ ยางติดรถของเรากันสักหน่อยครับ บอกเลยว่าหากอ่านจบแล้ว ลองไปเช็คที่ยางติดรถของเพื่อนๆได้เลยง่ายมากๆ เรามาเริ่มกันเลยนะครับ

ปัจจัยสำคัญที่จะทำให้รถยนต์วิ่งได้อย่างเต็มสรรถนะ นอกจากเครื่องยนต์อันทรงประสิทธิภาพแล้ว “ ยางรถยนต์ ” ถือเป็นหัวใจสำคัญของรถทุกคันครับ จอร์จ อยากนำเสนอว่าอุปกรณ์ชิ้นนี้ส่วนประกอบในรถยนต์ที่ต้องสัมผัสกับพื้นถนนอยู่ตลอดเวลาที่ออกวิ่ง ฉะนั้นเพื่อนๆผู้ใช้รถทุกคนควรมีความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับยางรถยนต์ในรถของเรากันสักหน่อยครับ จอร์จ มีคำถามอยากถามเพื่อนๆครับ รู้หรือไม่ว่า ยางรถยนต์ในรถที่เพื่อนๆใช้ในชีวิตประจำวัน แท้จริงแล้ว มันสามารถรับน้ำหนักได้มากที่สุดเท่าใด และสามารถทำให้รถความเร็วสูงสุดได้แค่ไหน รวมถึงรหัสมากมายบนแก้มยางมันบ่งบอกอะไรเราบ้าง จอร์จไทร์บิด มีคำตอบมาฝากกัน

รหัสความเร็วสูงสุดในยางรถยนต์

Speed Symbol KM/HR

N 140

P 150

Q 160

R 170

S 180

T 190

U 200

H 210

V 240

Z 240

W 270

Y 300

ทั้งนี้ข้อควรระวัง จอร์จ อยากแนะนำเพื่อนๆ คือ อย่าเลือกใช้ยางที่ความสามารถในการทำความเร็วที่ต่ำกว่าความเร็วสูงสุดที่รถยนต์ของเพื่อนๆทำได้ และที่สำคัญควรใช้ยางชนิดเดียวกันทั้ง 4 เส้น และ มีรหัสตัวเลขทุกอย่างเหมือนกันทั้ง 4 เส้นในรถคันเดียวกัน เพื่อให้เกิดประสิทธิภาพสูงสุดและลดความเสี่ยงปัญหาการสึกหรอและโอกาสเกิดอุบัติเหตุบนท้องถนนได้มากยิ่งขึ้นแน่นอนครับ เปลี่ยนล้อแม็กซ์ให้ใหญ่ขึ้นทำให้รถวิ่งเร็วขึ้นจริงหรือ

อีกหนึ่งประเด็นที่หลายคนยังสงสัย เมื่อเห็นเพื่อนๆสายแฟชั่น เปลี่ยนล้อแม็กซ์และยางใหม่แบบยกชุด ทั้งที่เพิ่งจะถอยรถออกมาจากโชว์รูม การเปลี่ยนล้อแม็กซ์ (ขอบแม็กซ์ที่จะเริ่มจาก 18 ,19 ไปจนถึง 20) รวมถึงเปลี่ยนยางให้ยาง มีความกว้างหน้ายางมากขึ้น และแก้มยางเล็กลงจะมีผลต่อการขับขี่อย่างไรบ้าง ส่วนหลายท่านสงสัยกันมากพอสมควร ดังนั้น จอร์จ เลยมาไขข้อสงสัยให้กระจ่างกันเลยในรีวิวนี้ครับ

คำตอบ คือ หากแม็กซ์ใหญ่ขึ้น สิ่งที่จะตามมาโดยอัตโนมัติ คือ หน้ายางจะกว้างขึ้น และแก้มยางจะเล็กลง ผลดีที่ตามมาคือ ผิวยางจะสัมผัสกับพื้นถนนมากขึ้นครับ มีผลต่อการเกาะถนนที่ดีขึ้น แต่ไม่ได้มีผลต่อความเร็วแต่อย่างใด เพราะล้อแม็กซ์และยางที่ใหญ่ขึ้น ทำให้น้ำหนักมากขึ้น นอกจากจะไม่เร็วขึ้นแล้ว ยังทำให้รถกินน้ำมันเพิ่มมากขึ้นตามไปด้วยนั่นเองครับ และ ปัญหาควรระวังจะตามมาคือเลขไมล์เพี้ยนจากน้ำหนักเพิ่มขึ้น

New Group : TIRESBID-ONLINE ชวนเข้าร่วมกลุ่ม แชร์ประสบการณ์ & สิทธิพิเศษก่อนใคร https://www.facebook.com/groups/tiresbidonline/

New Chat : Tiresbid Line Square ห้องแชทแห่งความลับ แชร์ถาม-ตอบ

เรื่องยางแบบส่วนตัว คลิกเลย : http://bit.ly/LINESQUARE-TIRESBID

New Channel : Tiresbid on YouTube ชวนมากด Like & Subscribe กันเยอะๆนะครับ คลิกเลย : http://bit.ly/TiresbidYoutube

หากลูกค้าไทร์บิดหายห่วงเลยครับ จอร์จ บริการช่วยเหลือผสานงานกรณีฉุกเฉินได้ตลอดเวลาทำการ หรือ สนใจสอบถามติดต่อซื้อยางง่ายดายสุดๆ ผ่านทาง Line@ : @tiresbid ได้เลยครับ หากไม่สะดวกพิมพ์อยากคุยกันมากกว่า โทรมาเลย : 090-986-8762 คุยง่าย แนะนำดี ไม่ผิดหวัง วันนี้ก็ขอตัวครับอาทิตย์หน้าเรากลับมาเจอกันใหม่ครับ หากต้องการปรึกษาผู้เชี่ยวชาญยางรถยนต์ หรือ จัดหายางยี่ห้อใดรุ่นใดไซส์ใดเป็นพิเศษสนใจแจ้งเข้ามาได้เลยครับ จอร์จและทีมงานยินดีให้บริการ ขอบคุณครับ

ยางรถยนต์ราคาถูก, ยางราคาถูก, ราคายางรถยนต์, เปลี่ยนยางรถยนต์, เปลี่ยนยางรถยนต์ราคา, ร้านขายยาง,

ร้านยางรถยนต์, ราคายาง maxxis, ราคายาง dunlop, ราคายางมิชลิน, ราคายางบริสโตน, ยาง hankook

ยาง goodyear, Continental, Firestone, BFGoodrich, ยาง apollo, Lazada, shopee, เช็คราคายางถูก, ศูนย์รวมร้านขายยาง, ร้านขายยางคนไทย, ยางออนไลน์, Toyota, Honda, Mazda, Mitsubishi, Ford, Nissan, Chevrolet, Hyundai, Isuzu, BMW, Benz, Volvo, Landrover, Audi, Porsche, Volkswagen, โปรโมชั่นยางรถยนต์, เช็คราคายางรถยนต์,

ราคายางล่าสุด, ยางรถยนต์ออนไลน์, ยางถูก, ยางมิชลิน, ยาง dunlop, ยาง maxxis, ยางบริสโตน, tiresbid, เปลี่ยนยางถึงบ้าน, michelin, bridgetone, เช็คราคายางรถยนต์, ยางรถยนต์ราคา, ยางถูก, ยางรถ และ เปลี่ยนยางไทร์บิด, ยาง continental, continental, goodyear, ยางดันลอป

กระทู้อื่นๆที่เกี่ยวข้อง

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน