ดื่มเหล้า-สูบบุหรี่ทำให้หัวล้านเร็วด้วยเหรอครับ

ผู้เขียนข้อความ

Maurice

member
เขียนกระทู้: 10
ตอบกระทู้: 7
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
12 ธันวาคม 2558 18:19 - อ่าน: 1,803 - ตอบ: 1

เพื่อนบอกว่าได้ยินมาจากหมอครับ เรื่องที่ว่าถ้าดื่มเหล้ากับสูบบุหรี่บ่อยๆ แล้วจะทำให้หัวล้านเร็ว ตอนแรกผมไม่คิดว่าจะเกี่ยวกับซะอีก

กระทู้อื่นๆที่เกี่ยวข้อง

HuMood

member
เขียนกระทู้: 0
ตอบกระทู้: 12
พลังน้ำใจ: 2 (ขอบคุณ)
เขียนเมื่อ 13 ธันวาคม 2558 16:20

ดื่มแอลกอฮอล์ มีผลต่อตับโดยตรง เพราะทำให้ตับแข็ง จึงมีประสิทธิภาพในการทำงานลดลง แล้วทำไมตับถึงมีผลกับผมร่วง? เพราะว่าตับมีหน้าที่ย่อยสลายไขมันในร่างกายให้เรา ไขมันจากอาหารที่เราทานทุกวันจะถูกย่อยโดยน้ำดีที่มาจากตับ ถ้าตับทำงานได้ดี ไขมันจะหลงเหลือน้อย ในทางตรงข้ามถ้าตับมีประสิทธิภาพลดลง ไขมันจะหลงเหลือไปตามร่างกาย และรวมถึงหนังศีรษะ

ไปก็อปข้อมูลมาจากในเน็ตนะครับ ส่วนตัวคิดว่ามันก็มีผลทางอ้อมอยู่เหมือนกัน

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน