วิธีการตั้งเป้าหมายปีใหม่แบบที่ทำได้

ผู้เขียนข้อความ

raceracing

member
เขียนกระทู้: 6
ตอบกระทู้: 1
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
4 มกราคม 2560 17:59 - อ่าน: 1,047 - ตอบ: 0

เรามีประสบการณ์การตั้ง New Year Resolution ไว้เมื่อปีที่แล้ว แล้วไปเจอบทความนี้ เขาก็ใช้เทคนิคความสำเร็จคล้ายๆ กัน เห็นแล้วตกใจ แต่ปีที่แล้วลองทำ แล้วปรากฏว่าเราทำตามเป้าหมายสำเร็จไปหลายข้อเลย เลยอยากจะมาเเบ่งปันให้ครับ

1.ตั้งเป้าหมายที่ต้องการลงในกระดาษ

“การเขียน”นั้นส่งผลกับการทำงานของสมองมากกว่าที่เราคิดนะครับ เสมือนการตั้งโปรแกรมให้กับสมองของเราเลยก็ว่าได้เราเคยลองทำตามคำแนะนำที่ได้อ่านมาเรื่องของวิธีการเขียนเป้าหมายส่วนตัวเลยอยากให้เพื่อนๆ ลองดู

กลับไปบ้านให้เขียนสิ่งที่เราต้องการทำให้สำเร็จในปีหน้าออกมาให้หมด แล้วมาจัดลำดับว่าเราต้องการอะไรก่อน-หลัง

จากนั้นให้เราลองนึกดูว่า สิ่งที่เราต้องการทำให้ได้เหล่านั้นจะต้องเสร็จภายในช่วงเวลาไหน มันจะบังคับให้เราต้องวางแผนเพื่อให้สำเร็จให้ได้ตามเงื่อนไขของเวลาครับ จากที่เราลองมากับตัวเองเมื่อเรากลับมาอ่านแผนงานย้อนหลัง ไม่น่าเชื่อว่าทำได้ครบทุกข้อเลยฮะ (อูย..พูดแล้วขนยังลุกอยู่เลยนะเนี่ย)

แล้วการตั้งเป้าหมายที่ว่านั้นมันไปเกี่ยวข้องกับการทำประกันรถอย่างไร? ก็แน่นอนครับการที่เราต้องเดินทางไปไหนมาไหนบางครั้งเราหลีกเลี่ยงอุบัติเหตุไม่ได้ เพราะงั้นการที่เราตั้งเป้าหมายเรื่องความปลอดภัย เดินทางอย่างระมัดระวังก็จะทำให้เราเดินทางอย่างไม่ประมาท ทำให้ลดความเสี่ยงในการเกิดอุบัติเหตุจากตัวเราไปโดยไม่รู้ตัว

2.ใช้สมุดนัดหมาย (Organizer) ในการตั้งเป้าหมาย

อย่างตัวอย่างที่เล่าให้ฟังจะเห็นว่า การตั้งเป้าหมายนั้นเอาไปใช้ได้กับทุกเรื่องได้จริงจังเลยล่ะฮะ ขึ้นอยู่กับการประยุกต์ใช้งานครับ

ส่วนการใช้สมุดนัดหมายมาเกี่ยวข้องกับการประกันได้ยัังงัยนั้น คืองี้ครับ ปกติแล้วเมื่อเราได้รับกรรมธรรม์มา ถามตรงๆฮะ ว่าเคยหยิบขึ้นมาอ่านกันไหม? ว่าประกันที่เราจ่ายเงินไปน่ะ มีอะไรที่นอกจากความคุ้มครองหลักบ้าง เช่นมีบริการช่วยเหลือ 24 ช.ม. 1 ครั้งโดยไม่มีค่าใช้จ่าย หรือถ้าเราไปประสบเหตุแผ่นดินไหว น้ำป่าหลากขึ้นมา ประกันรถเราครอบคลุมไหม? ดังนั้นอ่านความคุ้มครองแล้วจดใส่สมุดนัดหมายไว้ด้วยนะครับเราต้องรู้สิทธิ์ของเราครับ

3.ครบปีแล้วให้กลับมาอ่านเป้าหมายที่ตั้งไว้

เราลองดูลิสที่ตั้งใจไว้ปรากฎว่าสำเร็จทุกข้อเลยครับโอว…ว (ขนลุกอีกแล้ว) เริ่มตั้งแต่ต้องการเขียนสื่งที่มีประโยชน์ให้เพื่อนๆ อ่านทั้งปี, ทำความรู้จักเพื่อนๆ ให้มากขึ้น, หากิจกรรมสนุกๆ มาให้เพื่อนๆ เล่น, แจกที่พักหรูๆ ให้เพื่อนๆ ไปนอนชมวิวริมทะเล และให้ความรู้ด้านประกันรถยนต์อย่างเจาะลึกให้กับเพื่อนๆ อย่างตรงไปตรงมา อิอิ

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน