ป้องกันอันตรายจากหลับใน

ผู้เขียนข้อความ

automight

member
เขียนกระทู้: 66
ตอบกระทู้: 0
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
2 พฤษภาคม 2560 13:37 - อ่าน: 814 - ตอบ: 0

ป้องกันอันตรายจากหลับใน

เป็นเรื่องสำคัญและเป็นอันตรายที่นำมาสู่อุบัติเหตุบนท้องถนน หลากหลายคนหลีกเลี่ยงไม่ได้หากต้องเผชิญกับอาการหลับใน แต่วันนี้เราจะมาเจาะลึกกันว่า อาการหลับในคืออะไร อาการเบื้องต้นจะเป็นอย่างไร และต้องทำตัวเองอย่างไรเพื่อให้ผ่านการหลับในไปให้ได้

อาการหลับในคือ สมองภายในของคุณจะหลับไปแวบหนึ่ง โดยที่สังเกตจากภายนอกไม่ได้เลย คนที่หลับในจะเหมือนกับกลายเป็นคนหูหนวก ตาบอด หมาดสติไปชั่วครู่ แถมเรายังบังคับตัวเองไม่ให้หลับในไม่ได้เลยด้วย เพราะเป็นอาการที่จะเกิดขึ้นเองกับคนที่ง่วงนอนมาก ๆ ซึ่งถ้าเผลอหลับในเพียงแค่ไม่กี่วินาทีก็นานพอที่จะทำให้เกิดอุบัติเหตุจนต้องสูญเสียชีวิตได้แล้ว ถ้าเราจับสังเกตอาการหลับในได้ และเตรียมตัวป้องกันให้พร้อม ก็จะช่วยป้องกันไม่ให้เหตุการณ์ร้าย ๆ เกิดขึ้นกับตัวเราได้

อาการหลับในเบื้องต้นจะมีอาการดังนี้ หาวบ่อยและต่อเนื่อง ใจลอยไม่มีสมาธิ รู้สึกเหนื่อยล้า หงุดหงิด รู้สึกหนักหนังตา ลืมตาไม่ขึ้น ตาปรือ หรือมองข้ามสัญญาณไฟและป้ายจราจร หากมีอาการเหล่านี้ก็รับรู้ได้เลยว่าคุณเข้าเคสอาการหลับในแล้วนะ

ต้องทำอย่างไร ไม่ให้เกิดการหลับใน

ควรพักผ่อนให้เพียงพอ 7-9 ชั่วโมง ปิดแอร์ในรถแล้วเปิดกระจกให้อากาศถ่ายเท หรือจะเปิดเพลงดังๆ จังหวะเร็ว แต่ห้ามเปิดเพลงช้าเลยนะ เพราะจะทำให้ง่วงนอนมากขึ้นไปอีก หรือหากมีเพื่อนที่สามารถขับรถนั่งมาด้วยก็กลับให้เพื่อนขับแทน และที่สำคัญ ควรจอดพักร่างกายของคุณและพักรถหากต้องขับรถเป็นเวลานานๆ

ได้คำแนะนำกันไปแล้ว ถ้าหากรถของคุณยังไม่มีประกันรถยนต์แล้วละก็ เราขอแนะนำประกันออนไลน์ให้กับคุณ โดยคุณสามารถเข้าไปศึกษาและซื้อประกันได้ด้วยตัวเอง สบายๆง่ายๆ อย่าลืมแวะเข้าไปที่ OOHOO นะครับ หวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะช่วยให้ผู้ขับรถบนท้องถนนไม่ง่วง และรับมือกับอาการหลับในได้นะครับ อย่างไรก็มีสติในการขับรถ และมีน้ำใจต่อเพื่อนร่วมเดินทางด้วยนะครับ

กระทู้อื่นๆที่เกี่ยวข้อง

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน