รีวิวไส้กรองอากาศมอเตอไซค์ แบรนด์ใหม่จากญี่ปุ่น คนขี่มอเตอไซค์ควรลอง!

ผู้เขียนข้อความ

Vorachat

member
เขียนกระทู้: 1
ตอบกระทู้: 1
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
23 ธันวาคม 2560 14:57 - อ่าน: 6,559 - ตอบ: 7

สวัสดี ครับเพื่อนๆ ชาว Boxzaracing ทุกคน วันนี้ผมจะมารีวิวไส้กรองอากาศสำหรับมอเตอไซค์

เพื่อนๆ หลายคน น่าจะเคยเปลี่ยนไส้กรองอากาศมอเตอไซค์กันอยู่นะครับ แต่ผมจะมาแนะนำแบรนด์ใหม่

ที่พึ่งเข้ามาขายในเมืองไทยได้ไม่นาน เป็นแบรนด์จากประเทศญี่ปุ่น ยี่ห้อ R-Max

เค้าเคลมมาว่าเป็นนวัตกรรมไส้กรองอากาศที่ดีที่สุดจากญี่ปุ่น

ตรงด้านกรองอากาศก็จะเป็นวัสดุกระดาษ สามารถดักจับฝุ่นได้ละเอียดดี

เวลาเราขับขี่มอเตอไซค์ไปเที่ยวหรือไปทำงาน เจอทั้งฝุ่น ทั้งควัน หรือเศษดินเศษหินต่างๆ

สังเกตุได้จากเวลาการล้างรถ นั้นแหละครับ ไส้กรองอากาศก็เจอแบบเดียวกันกับภายนอก

ถ้าปล่อยไว้นานๆ ฝุ่นก็จะเข้าไปสะสมอยู่ในท่อ แล้วก็ผ่านไปยังภายในกระบอกสูบ

ทำให้รถเกิดอาการผิดปกติต่างๆนานา ทั้งรถดับกลางทาง หรือรถรู้สึกอืดกว่าปกติ

ที่สำคัญทำให้เปลืองน้ำมันมากขึ้นครับ และ เครื่องก็พังไวด้วยสำหรับคนรักรถแล้วนั้น

ไส้กรองอากาศเหมือนเกราะป้องกันดีๆ 1 อย่างเลยล่ะครับ

หลังจากที่ผมได้ลองใช้ก็รู้สึกว่า รถขับได้โฟลว์กว่าก่อนเปลี่ยน ก็อย่างว่าแหละครับ

ฝุ่นมันไปเกาะ อากาศก็ถ่ายเทไม่สะดวก อย่าให้พูดถึงรูปก่อนเปลี่ยน ฝุ่นเป็นถังได้เลยละ

ส่วนเพื่อนๆคนไหนที่อยากจะเปลี่ยนไส้กรองอากาศก็สามารถดูได้ตามคู่มือการใช้งานมอไซค์ได้เลย

แต่ถ้าวิ่งเส้นที่มีการทำถนนหรือเป็นดินลูกรัง แนะนำให้ถอดออกมาเช็คสักหน่อยหรือเป่าฝุ่นก่อนก็ดีครับ

Ritchiz

member
เขียนกระทู้: 0
ตอบกระทู้: 2
เขียนเมื่อ 25 ธันวาคม 2560 23:02

อ้างอิงจาก Vorachat

สวัสดี ครับเพื่อนๆ ชาว Boxzaracing ทุกคน วันนี้ผมจะมารีวิวไส้กรองอากาศสำหรับมอเตอไซค์

เพื่อนๆ หลายคน น่าจะเคยเปลี่ยนไส้กรองอากาศมอเตอไซค์กันอยู่นะครับ แต่ผมจะมาแนะนำแบรนด์ใหม่

ที่พึ่งเข้ามาขายในเมืองไทยได้ไม่นาน เป็นแบรนด์จากประเทศญี่ปุ่น ยี่ห้อ R-Max

เค้าเคลมมาว่าเป็นนวัตกรรมไส้กรองอากาศที่ดีที่สุดจากญี่ปุ่น

ตรงด้านกรองอากาศก็จะเป็นวัสดุกระดาษ สามารถดักจับฝุ่นได้ละเอียดดี

เวลาเราขับขี่มอเตอไซค์ไปเที่ยวหรือไปทำงาน เจอทั้งฝุ่น ทั้งควัน หรือเศษดินเศษหินต่างๆ

สังเกตุได้จากเวลาการล้างรถ นั้นแหละครับ ไส้กรองอากาศก็เจอแบบเดียวกันกับภายนอก

ถ้าปล่อยไว้นานๆ ฝุ่นก็จะเข้าไปสะสมอยู่ในท่อ แล้วก็ผ่านไปยังภายในกระบอกสูบ

ทำให้รถเกิดอาการผิดปกติต่างๆนานา ทั้งรถดับกลางทาง หรือรถรู้สึกอืดกว่าปกติ

ที่สำคัญทำให้เปลืองน้ำมันมากขึ้นครับ และ เครื่องก็พังไวด้วยสำหรับคนรักรถแล้วนั้น

ไส้กรองอากาศเหมือนเกราะป้องกันดีๆ 1 อย่างเลยล่ะครับ

หลังจากที่ผมได้ลองใช้ก็รู้สึกว่า รถขับได้โฟลว์กว่าก่อนเปลี่ยน ก็อย่างว่าแหละครับ

ฝุ่นมันไปเกาะ อากาศก็ถ่ายเทไม่สะดวก อย่าให้พูดถึงรูปก่อนเปลี่ยน ฝุ่นเป็นถังได้เลยละ

ส่วนเพื่อนๆคนไหนที่อยากจะเปลี่ยนไส้กรองอากาศก็สามารถดูได้ตามคู่มือการใช้งานมอไซค์ได้เลย

แต่ถ้าวิ่งเส้นที่มีการทำถนนหรือเป็นดินลูกรัง แนะนำให้ถอดออกมาเช็คสักหน่อยหรือเป่าฝุ่นก่อนก็ดีครับ

คุณต้น

member
เขียนเมื่อ 26 ธันวาคม 2560 20:09

ขอบคุณมากๆครับที่มาแชร์ เดี๋ยวต้องไปลองจริงๆแล้วละ

หนุ่มนักรัก

member
เขียนเมื่อ 27 ธันวาคม 2560 22:23

อุปกรณ์ชิ้นนี้สำคัญมากครับ ถ้าไม่เคยเปลี่ยนมีสิทธิที่เครื่องจะพังสูงมาก

ฝูงบินต่ำ

member
เขียนเมื่อ 28 ธันวาคม 2560 17:29

ร้านประจำแถวบ้านผมเปลี่ยนยี่ห้อนี่มาให้ R Max นี่แหละ โอเคอยู่นะครับ

ไวทันใจ

member
เขียนเมื่อ 3 มกราคม 2561 16:32

บ้านเราฝุ่นละอองค่อนข้างเยอะ กรองอากาศก็สกปรกไวหน่อย เปลี่ยนตามระยะเอา

เขาคนใหม่กับใจดวงเก่า

member
เขียนเมื่อ 3 มกราคม 2561 22:27

กรองอากาศผมก็ซื้อร้านทั่วไปมาเปลี่ยนเอง แต่ถ้าน้ำมันเครื่องเข้าศูนย์เอา ปลอดภัยดี

Oxzy

member
เขียนกระทู้: 48
ตอบกระทู้: 16
เขียนเมื่อ 30 ธันวาคม 2561 19:47

อย่าเอามาตรฐานของเราไปตัดสินไคร

จงก้มมองตัวเองว่าเรามีมาตรฐานพอมั้ย

พอคนที่มีมาตรตาฐานจะไม่เสียเวลา

เอาตัวเองไปเทียบกับคนอื่น

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน