รีวิวยาง Michelin XCD2 ( มิชลิน เอ็กซ์ซีดี 2 ) By Tiresbid

ผู้เขียนข้อความ

tiresbid

member
เขียนกระทู้: 135
ตอบกระทู้: 1
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
19 กรกฏาคม 2561 10:14 - อ่าน: 9,469 - ตอบ: 0

สวัสดีครับ วันนี้โอกาสดีเลยครับ จอร์จไทร์บิด ขอพาเพื่อนๆรักรถกระบะบรรทุกหนัก นำเสนอยางรถยนต์สายพันธุ์แกร่งระดับมืออาชีพ โดยรีวิวยางยี่ห้อ Michelin รุ่น XCD2 ครับ รุ่นนี้ จอร์จ เห็นว่ารถกระบะบรรทุกนิยมใช้กันมาก ยี่ห้อเดียวที่โครงยางสามารถรับน้ำหนักได้มากกว่ายางยี่ห้ออื่นๆครับ สายใช้งานหนักหายห่วง แต่ช้าก่อน จอร์จ ไม่ได้มารีวิวการบรรทุกน้ำหนักมากน้อยแค่ไหน แต่จะมารีวิวเรื่องสมรรถนะฟิลลิ่งการใช้งานกันครับ เพราะ จอร์จ ไม่มีของบรรทุกจำนวนมากเพื่อใช้ทดสอบนะครับ ต้องขอแจ้งไว้ก่อนแต่อาจมีแนะนำเพิ่มเติมให้ด้วยครับ แต่เพื่อนๆจะได้รับแน่ๆคือความมั่นใจในการใช้งานจริง เราออกเดินทางพร้อมกันเลยนะครับ

เรื่องการยึดเกาะถนนของ มิชลิน รุ่น XCD2 ครับ จอร์จให้อยู่ที่ 3.5 ดาวครับ สำหรับยางติดรถกระบะบรรทุกหนัก สำหรับการใช้งานทั่วไปบนพื้นถนนแห้งทางตรงถือว่าใช้ดีครับ ขับแล้วมีความนิ่งไม่มีการส่ายครับ ส่วนทางโค้ง มีการโยนตัวพอสมควรไม่ได้มากถึงกับรู้สึกเอียงไปไหล่ทาง แต่เวลาเข้าโค้งต้องระวังหน่อยครับอาจมีปัดๆบ้างเล็กน้อย ถัดมาถนนเปียกยังโชคดีมีฝนตกลงมาทำให้ได้ทดสอบกัน ทางตรงถือว่าทำได้ดีครับ ซึ่ง จอร์จ ขับอยู่ไม่เกินที่ 90 กิโลเมตรต่อชั่วโมงครับ ทางโค้งไม่หนึบดั่งใจคิดเท่าที่ควรเพราะมีการโยนตัวพอสมควรครับ แต่พอเข้าใจได้ครับยางเน้นการยึดเกาะและแบกรับน้ำหนักมากกว่ารองรับสไตล์ปอร์ตเหมาะกับการเข้าโค้ง หรือ ใช้ความเร็วสูงนั่นเอง

เรื่องระยะเบรกของ มิชลิน รุ่น XCD2 จอร์จ ให้อยู่ที่ 4 ดาวเลยครับ ถือว่าทั้งถนนเปียกและแห้งทำงานได้ดีทีเดียวครับ เบรกได้ในระยะที่คิดไว้ครับหนึบได้ใจอยู่ คงเป็นผลมาจากการออกแบบผลิต บอกเลยว่าไม่ผิดหวังครับสำหรับยางยี่ห้อมิชลิน

เรื่องความนุ่มเงียบ ของ มิชลิน รุ่น XCD2 จอร์จ ให้อยู่ที่ 3 ดาว ครับ เนื่องจากมีเสียงหอนพอสมควรโดยเฉพาะหากขับรถค่อนข้างเร็วครับ ทำให้รู้สึกเสียความมั่นใจขณะขับขี่ไปบ้าง ทั้งเสียงเครื่องดีเซลบวกกับเสียงหอนของยาง ส่วนความนุ่มคงต้องทำใจครับสำหรับยางรุ่นนี่ มีความกระด้างแต่รู้สึกได้ถึงความทนทาน จอร์จ มองว่ายางสำหรับเชิงพาณิชย์ครับ ไม่ได้เน้นการใช้งานส่วนตัวอาจจะต้องใช้เกณฑ์พิจารณาต่างกัน

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา ของ มิชลิน รุ่น XCD2 จอร์จ ขอเทียบเฉพาะเรื่องสมรรถนะนะครับเพราะหากเทียบการแบกบรรทุกคงให้ที่เต็ม 5 ดาวอยู่แล้ว แต่เรื่องสมรรถนะนั่น จอร์จ ให้อยู่ 3.5 ดาวครับ ถ้ามองกันด้วยสมรรถนะประมาณนี่น่าจะได้ราคาที่ถูกกว่านี่ครับ แต่ยางเป็นยางยอดนิยมในวงการเชิงพาณิชย์ครับ สายรถกระบะบรรทุกหนัก จอร์จ เห็นหลายท่านไว้วางใจเลือกใช้กันอย่างแพร่หลาย

ภาพรวม จอร์จ สรุปอยู่ที่ 3.5ดาว สำหรับการใช้งานทั่วไปส่วนตัว คงไม่เหมาะครับ สำหรับมิชลิน รุ่น XCD2 แต่หากสำหรับบรรทุกสินค้า จอร์จให้อยู่ที่ 5 ดาวเลยครับ ถือว่าเป็นยางที่เหมาะสมกับการใช้งานอย่างสมบุกสมบัน ดูแล้วมีความแข็งแรงทนทานกว่ายางทั่วๆไปครับ นึกถึงยางนึถถึงไทร์บิดครับ เรารวมร้านขายยางให้เพื่อนได้ซื้อยางได้สะดวกมากขึ้นครับ

ติดต่อได้เลย Line@ : @tiresbid จอร์จและทีมงานพร้อมให้คำแนะนำครับ หากไม่สะดวกพิมพ์อยากคุยกันมากกว่า โทรมาเลย : 080-589-4711 (คุณคิม) คุยง่าย แนะนำดี ไม่ผิดหวัง และ หากต้องการตรวจเช็คสภาพรถยนต์ ฟรี ! (โปรโมชัน : เมื่อเปลี่ยนยางครบ 4 เส้น) แจ้งเพิ่มเข้ามาได้เลยครับ ขอบคุณครับ

กระทู้อื่นๆที่เกี่ยวข้อง

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน