ขับรถดี ไม่ทำ ประกันรถยนต์ ได้หรือไม่

ผู้เขียนข้อความ

ysm

member
เขียนกระทู้: 1
ตอบกระทู้: 0
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
8 สิงหาคม 2561 18:30 - อ่าน: 3,060 - ตอบ: 0

จริงๆแล้วตามกฎหมายไทยบังคับให้รถทุกคันต้องทำประกันภัย โดยอย่างน้อยที่สุดต้องทำประกันรถยนต์ภาคบังคับ (พ.ร.บ.) เพื่อช่วยเหลือผู้ประสบภัยจากการใช้รถ  โดยจะมีการคุ้มครองขั้นพื้นฐาน   ส่วนประกันภาคสมัครใจ ถือเป็นทางเลือกแล้วแต่วิจารยานของผู้ขับขี่แต่ละท่านแต่ ผมคิดว่าการทำประกันรถยนต์ไว้ ดีกว่าแน่ครับ! ถึงเราจะขับรถดีอยู่แล้ว ก็ควรบริหารความเสี่ยง เพราะอะไร  มาดูกัน..

อุบัติเหตุหรือเรื่องไม่คาดฝันเกิดขึ้นได้ทุกเมื่อ  ถึงแม้เราจะมั่นใจในความสามารถในการขับขี่ของเรา  แต่บนท้องถนนนั้น เหตุการณ์ไม่คาดฝันย่อมเกิดขึ้นได้ตลอดเวลา  ลองคิดดู ถ้าเกิดอุบัติเหตุครั้งใหญ่โดยที่เราไม่มีประกันรถยนต์ บางคนอาจต้องไปกู้หนี้ยืมสินมาเป็นค่าใช้จ่าย หรือบางครั้งอาจต้องล้มละลายเลยทีเดียวถ้าค่ารักษาคู่กรณีมีมูลค่าสูงเหยียบล้าน!  ดังนั้นผมมองว่าเพื่อปกป้องคุ้มครองทรัพย์สินเงินทองที่เราหากันมาอย่างเหนื่อยยาก  ค่าเบี้ยประกันรถยนต์ถือเป็นเรื่องเล็กๆน้อยๆเท่านั้น  โดยเฉพาะปัจจุบันที่ประกันรถยนต์มีรูปแบบสินค้าที่หลากหลายมากขึ้น หากซื้อประกันแบบระบุค่าเสียหายส่วนต้นจะเหลือค่าเบี้ยประกันที่ถูกมากเลยทีเดียว อันนี้ผมลองแล้ว ถูกใจคนขับรถดีจริงๆ

ไม่ต้องเสียเวลาโต้แย้งเมื่อทำผิด   ปัจจุบันชีวิตเรามีความเร่งรีบ มีความเครียด บางทีรถสะกิดกันนิดเดียวก็ลงมา เถียงกัน ต่อยกัน  บางครั้งจุดเริ่มต้นมันนิดเดียว แต่ที่เยอะคืออีโก้ ที่ว่าเอ็งผิด ข้าไม่ผิด จนบางกรณีถึงขั้นเสียชีวิตเลยทีเดียว!  ผู้ชายตัวเล็กๆอย่าผมไม่กล้าเสี่ยงแบบนั้น  ผมคนหนึ่งที่ไม่ชอบเถียงกับใครหรือทะเลาะกับใคร  มีปัญหาอะไรสบายใจกว่าที่จะโทรเรียกประกันมาช่วย  อีกทั้งเป็นการป้องกันไว้ก่อน ผมมองว่าเรื่องแบบนี้สำคัญมากนะ เหตุการณ์กระทบกระทั่ง ทำร้ายร่างกายจะไม่เกิดขึ้น และทั้งสองฝ่ายไม่ต้องเสียเวลาทะเลาะกัน  หากผู้ขับขี่ยอมสละเงินเพียงเล็กน้อยเพื่อซื้อประกันรถยนต์

ไม่ต้องกังวลใจเรื่องการซ่อมแซมรถยนต์  ผู้ขับขี่บางคนอาจไม่มีความรู้ ความเชี่ยวชาญด้านเทคนิค  ผมคนหนึ่งที่ไม่มีความเชี่ยวชาญในด้านนี้  ถ้าไปต่อราคาเขาเยอะแล้วโดนอู่ซ่อมหลอกเปลี่ยนของปลอมให้ก็คงไม่รู้  ผมถือว่าการจ่ายเงินซื้อประกันรถยนต์เป็นการตัดปัญหาในส่วนนี้ด้วย เพราะอู่ในเครือของบริษัทประกันย่อมมีมาตรฐานและมั่นใจมากกว่าอู่โนเนมที่เราสุ่มเลือก เพราะบริษัทได้ตรวจสอบแล้วในระดับหนึ่งว่าอู่ซ่อมนั้นๆมีความน่าเชื่อถือ เป็นการย่นระยะเวลาในการหาข้อมูลตรวจสอบความน่าเชื่อถือของอู่ซ่อม  อีกทั้งยังไม่ต้องสำรองจ่ายเงินค่าซ่อม  เห็นไหมครับ ยอมจ่ายเงินเล็กน้อยแต่ได้ความมั่นใจประหยัดเวลา และลดความเสี่ยงได้เยอะเลย

กระทู้อื่นๆที่เกี่ยวข้อง

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน