ระหว่างซื้อมือสอง Ertiga ตัวเก่ากับถอยตัวใหม่ 2019 อันไหนประหยัดน้ำมันกว่ากัน

ผู้เขียนข้อความ

Fire

member
เขียนกระทู้: 1
ตอบกระทู้: 3
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
2 เมษายน 2562 20:43 - อ่าน: 11,079 - ตอบ: 5

ผมกำลังตัดสินใจซื้อรถอยู่ครับ พอดีจะซื้อรถ7ที่นั่งใหม่ แล้วมีเพื่อนมาเสนอขาย Ertiga ตัวเก่า รู้สึกจะปี 2015 วิ่งมา 50,000-60,000 โล ราคา 3xx.xxx บาท กับถอยตัวใหม่ที่เพิ่งเปิดตัว 2019 ตัวไหนจะประหยัดน้ำมันมากกว่าครับ เพราะเห็นว่าตัวเก่ามันเครื่องยนต์เล็กกว่า จะประหยัดกว่ามั้ย พอขับจริง

กระทู้อื่นๆที่เกี่ยวข้อง

rangrangdai

member
เขียนกระทู้: 3
ตอบกระทู้: 15
พลังน้ำใจ: 1 (ขอบคุณ)
เขียนเมื่อ 3 เมษายน 2562 02:40

ถึงตัวเก่าใช้เครื่องเบนซิน 1.4 ลิตร ตัวใหม่ 1.5 ลิตร ถ้าพูดกันในความประหยัด พูดยากครับ เพราะรถเก่าขับมาขนาดนั้น กินน้ำมันเพิ่มขึ้นอยู่แล้วครับ

อีกอย่าง บางที1.5เครื่องใหญ่กว่าไม่ใช่ว่าจะกินน้ำมันกว่าเสมอไป อาจจะประหยัดกว่าด้วยซ้ำครับ ถ้าความจุเครื่องยนต์เหมาะกับน้ำหนักและปัจจัยอื่นของรถ ต่างกัน 100cc ไม่เห็นผลขนาดนั้นครับ

pongponghin

member
เขียนกระทู้: 2
ตอบกระทู้: 8
เขียนเมื่อ 3 เมษายน 2562 13:20

Ertiga ตัวใหม่ ผมว่าประหยัดกว่านะ เพราะโครงรถแบบใหม่ ที่เค้าใช้เทคโนโลยี HEARTECT ที่ทางซูซูกิเคลมว่าน้ำหนักเบากว่าเดิมมาก

กับเครื่องยนต์บล๊อกใหม่ ประหยัดกว่าเห็นๆครับ จากสถิติที่เค้าเคลมมา

Ncmolandar

member
เขียนกระทู้: 3
ตอบกระทู้: 17
เขียนเมื่อ 3 เมษายน 2562 13:33

อยู่ที่เงินของจขกท.แล้วล่ะครับ ถ้าจำเป็นต้องใช้รถแล้วงบน้อย จำเป็นต้องซื้อมือสอง ชอยส์แรกก็ดีกว่าครับ

แต่ถ้ามีงบหน่อย ยังไงรถมือ1ก็ดีกว่าครับ ซื้อรถมือสองจะมาคำนึงแค่เรื่องประหยัดน้ำมันก็ไม่ได้ สภาพต่างๆที่เค้าใช้มา เจออะไรมาบ้าง ก็ต้องดูให้ดีครับ

somchok

member
ตอบกระทู้: 6
เขียนเมื่อ 3 เมษายน 2562 14:20

เชียร์ตัวใหม่ 2019 ครับ รถมือสองถ้าไม่จำเป็นอย่าซื้อเลยครับ ผมเคยโดนมากับตัวครับ จะคนสนิท ใกล้ตัวแค่ไหน พอรถมีปัญหาเข้าจริง เค้าไม่มารับผิดชอบอยู่แล้วคัรบ

mikewan92

member
ตอบกระทู้: 15
เขียนเมื่อ 3 เมษายน 2562 14:34

รถใหม่ยังไงก็ประหยัดกว่าครับ จัดไปเลย ตัวท๊อป GX ได้ฟังก์ชั่นเยอะกว่าตัว GL ในเม็ดเงินแค่ 40,000 คุ้มแสนคุ้มครับ

ซื้อรถเก่ามา ระวังซื้อมาซ่อมนะ

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน