TIRESBID รีวิวยางเปรียบเทียบ : TZ700 Vs Excellence Vs ComfortContact CC6

ผู้เขียนข้อความ

tiresbid

member
เขียนกระทู้: 135
ตอบกระทู้: 1
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
5 มิถุนายน 2562 11:56 - อ่าน: 1,930 - ตอบ: 0

สวัสดีครับ คุณผู้อ่านและคุณลูกค้าทุกท่าน จอร์จไทร์บิด ผู้เชี่ยวชาญยางรถยนต์ ยินดีต้อนรับครับ พบกันเป็นประจำทุกเดือนนะครับ การรีวิวเปรียบเทียบยาง 3 รุ่นในรีวิวเดียวบอกเลยในประเทศไทยตอนนี้ถือว่ายังมีน้อยมากๆ จอร์จ ถือว่าเป็นรายแรกๆทำมาต่อเนื่อง ดังนั้นหากเพื่อนชอบใจฝากแชร์บอกต่อด้วยนะครับ ในวันนี้ จอร์จ มีทั้งยางระดับกลาง – พรีเมียมนำมารีวิวกันครับเริ่มที่ Firestone TZ700 มาตรฐานการผลิตโรงงานเดียวกันกับ Bridgestone เครดิตดีแน่นอน ต่อมายางจากอเมริกาคุณภาพระดับโลก ยาง Goodyear Excellence มาพร้อมคุณสมบัติแบบ 3 In 1 และรุ่นสุดท้าย ยางสัญชาติเยอรมัน Continental ComfortContact CC6 โดดเด่นความนุ่มนวลระดับหรู ทุกท่านสามารถหาอ่านรีวิวเจาะลึกเฉพาะรุ่นได้บนเว็บไซต์ไทร์บิดออนลน์ หรือ คลิกลิงก์ https://tiresbid.com/blog กลับมาเข้าเรื่องต่อไซส์ยางทดสอบ 185/65R14 เริ่มกันเลยครับ

การยึดเกาะถนน เริ่มด้วยความเร็วขับขี่ในเมือง 90 กิโลเมตรต่อชั่วโมง เริ่มที่ถนนแห้ง ประสิทธิภาพความหนึบนิ่ง ComfortContact CC6 และ Goodyear Excellence ความใกล้เคียงกันมากครับ รองลงมาจะเป็น TZ700 ถัดมาจังหวะเข้าโค้ง Goodyear Excellence ด้วยดอกยางแบบไม่สมมาตร ทำให้ควบคุมรถฉับไว มั่นใจมากที่สุดครับ รองลงมาจะเป็น ComfortContact CC6 จังหวะยังไม่คมแม่นยำตามที่ตั้งใจ แต่ให้วงเลี้ยวที่ดีครับ และ TZ700 ทำได้ไม่ดีมากนักเนื่องจากวงเลี้ยวกว้าง ถ้าลดความเร็วต่ำกว่านี้ให้ความแม่นยำตามตั้งใจเลยครับ ถัดมาถนนเปียก Goodyear Excellence ไม่มีผิดหวังครับยังนำมาด้วยประสิทธิภาพทำให้การขับขี่รู้สึกสนุก และ ComfortContact CC6 ตามมาติดๆความด้อยกว่าเล็กน้อย และ TZ700 ให้ความมั่นใจน้อยสุดตามลำดับครับ

ระยะเบรก เริ่มที่ถนนแห้ง ลักษณะการชะละเบรก และ กดแป้มเบรกเต็มที่นะครับ กลับมานำอีกครั้ง Continental CC6 ยางสูตรใหม่พิเศษผสม Softener ทำให้ดูดซับแรงมากขึ้นให้ระยะเบรกสั้นกว่าที่ตั้งใจ ตามมาด้วย ยาง Goodyear เบรกสั้นลงเช่นกัน แต่ความมั่นใจในการควบคุมทำได้ด้อยกว่าเล็กน้อยครับ และ ยาง Firestone ถึงแม้จะไม่ได้สั้นกว่าที่ตั้งใจ แต่ก็ให้ระยะเบรกพอดี ไม่มีอาการสั่นใดๆแม้จะไม่มีเทคโนโลยีใดพิเศษเสริมเข้ามา ต่อมาถนนเปียก ถือว่าท้าทายกับยางทั้ง 3 รุ่นมากครับ ยาง Goodyear ให้ความสมดุลมากที่สุดทั้งถนนแห้งและเปียก ตามมาด้วยยาง Continental CC6 ออกอาการเล็กน้อย และ TZ700 ระยะเบรกไกลกว่าปกติแต่ จอร์จ เชื่อว่าทั้ง 3 รุ่นหากใช้ความเร็วขับขี่ในเมืองและเส้นทางที่ดีย่อมมั่นใจได้เลยครับ ไม่มีอาการใดๆอันตรายแน่นอน

ความนุ่มเงียบ เริ่มที่ความนุ่มนวลก่อนเลย สำหรับยาง ComfortContact CC6 ด้วยเทคโนโลยีในยาง Whisper Compound ช่วยลดแรงสั่นสะเทือนทำให้ผลทดสอบออกมาน่าพึงพอใจที่สุด ตามด้วย ยาง Goodyear Excellence เทคโนโลยี Comfort Zone ทำให้เพลิดเพลินกับการขับขี่ตามที่หวังไว้ และ TZ700 ถือว่าพอใช้งานได้ครับแม้จะไม่โดดเด่นเท่าที่ควร ถัดมาเรื่องนุ่มเงียบ ComfortContact CC6 ยังคงให้ประสิทธิภาพดีที่สุด ตามมาด้วย Goodyear Excellence และ TZ700 โดยทั้ง 2 รุ่นนี้ความใกล้เคียงกันมากครับ

ความคุ้มค่า สำหรับไซส์ยางทดสอบ 185/65R14 เทียบราคาบนเว็บไซต์ไทร์บิดออนไลน์ แน่นอนครับราคาเรียงตามลำดับความพรีเมียม - ระดับกลาง ยาง Continental, ยาง Goodyear และ ยาง Firestone ตามลำดับครับ

สรุปภาพรวม Firestone TZ700 เหมาะกับทางเลือกใช้งานทั่วไป เน้นจอด เน้นใช้งานน้อย และ ราคาถูกที่สุดครับ ถึงแม้จะไม่โดดเด่นในเรื่องเทคโลยีและการทดสอบ แต่ จอร์จ บอกเลยว่ามาตรฐานการผลิตระดับโลกแน่นอน ต่อมาด้วย Goodyear Excellence เน้นความสมดุลในทุกๆด้าน ใช้ความเร็วไม่สูงมากนัก ด้วยงบระดับกลาง และสุดท้าย หากเพื่อนมีงบเพิ่มอีกสักหน่อยไม่มากครับ ขยับไปเล่นสุดที่ Continental ComfortContact CC6 ถือเป็นยางระดับพรีเมียมใช้งานแล้วไม่ผิดหวังครับ ทั้งคุณภาพและเทคโนโลยีที่ให้มา หวังว่าเพื่อนจะถูกใจกันนะครับ

หากลูกค้าไทร์บิดหายห่วงเลยครับ จอร์จ บริการช่วยเหลือผสานงานกรณีฉุกเฉินได้ตลอดเวลาทำการ หรือ สนใจสอบถามติดต่อซื้อยางง่ายดายสุดๆ ผ่านทาง Line@ : @tiresbid ได้เลยครับ หากไม่สะดวกพิมพ์อยากคุยกันมากกว่า โทรมาเลย : 090-986-8762 (คุณเตี้ยม) คุยง่าย แนะนำดี ไม่ผิดหวัง วันนี้ก็ขอตัวครับอาทิตย์หน้าเรากลับมาเจอกันใหม่ครับ หากต้องการปรึกษาผู้เชี่ยวชาญยางรถยนต์ หรือ จัดหายางยี่ห้อใดรุ่นใดไซส์ใดเป็นพิเศษสนใจแจ้งเข้ามาได้เลยครับ จอร์จและทีมงานยินดีให้บริการ ขอบคุณครับ

ยางรถยนต์ราคาถูก, ยางราคาถูก, ราคายางรถยนต์, เปลี่ยนยางรถยนต์, เปลี่ยนยางรถยนต์ราคา, ร้านขายยาง,

ร้านยางรถยนต์, ราคายาง maxxis, ราคายาง dunlop, ราคายางมิชลิน, ราคายางบริสโตน, ยาง hankook

ยาง goodyear, Continental, Firestone, BFGoodrich, ยาง apollo, Lazada, shopee, เช็คราคายางถูก, ศูนย์รวมร้านขายยาง, ร้านขายยางคนไทย, ยางออนไลน์, Toyota, Honda, Mazda, Mitsubishi, Ford, Nissan, Chevrolet, Hyundai, Isuzu, BMW, Benz, Volvo, Landrover, Audi, Porsche, Volkswagen, โปรโมชั่นยางรถยนต์, เช็คราคายางรถยนต์,

ราคายางล่าสุด, ยางรถยนต์ออนไลน์, ยางถูก, ยางมิชลิน, ยาง dunlop, ยาง maxxis, ยางบริสโตน, tiresbid, เปลี่ยนยางถึงบ้าน, michelin, bridgetone

กระทู้อื่นๆที่เกี่ยวข้อง

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน