กระชายมหิดล: อาหารบำรุงรากผมให้แข็งแรง อยากผมยาวหนาสุขภาพดี รีบจัดด่วน

ผู้เขียนข้อความ

siritidaphon

member
เขียนกระทู้: 1,318
ตอบกระทู้: 0
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
15 กรกฏาคม 2566 23:07 - อ่าน: 91 - ตอบ: 0

สำหรับสาวๆ หลายคนแล้ว การมีผมยาว หนาสุขภาพดี รวมทั้งรากผมแข็งแรง ถือเป็นหนึ่งในสิ่งที่อยากให้เกิดขึ้นกับเส้นผมของตัวเองมากที่สุด แต่ก็ปฏิเสธไม่ได้เช่นกันว่า มลภาวะ รวมทั้งพฤติกรรมต่างๆ ล้วนมีผลต่อการทำลายเส้นผมและรากผมอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้เช่นกัน วันนี้เราจึงอยากชวนสาวๆ มาให้ความสำคัญกับการเลือกกินอาหารที่ถูกต้อง ซึ่งอาหารที่คัดมาให้ในวันนี้ล้วนเป็นอาหารที่มีส่วนช่วยให้ผมยาวและหนาสุขภาพดี ตลอดจนช่วยบำรุงรากผมให้แข็งแรงได้ด้วย

1.มะละกอ

มะละกออุดมไปด้วยเบต้าแคโรทีน โดยสารอาหารชนิดนี้มีหน้าที่คอยบำรุงเส้นผมให้สวยเงางาม พร้อมทั้งช่วยลดปัญหาผมขาดหลุดร่วง ที่สำคัญสารเบต้าแคโรทีนยังช่วยบำรุงผิวให้สวยสุขภาพดี แถมยังช่วยเพิ่มระบบภูมิคุ้มกันในร่างกาย ทำให้ร่างกายของสาวๆ แข็งแรงมากขึ้น

2.พีช

พีชอุดมไปด้วยสารไบโอติน ซึ่งสารชนิดนี้มีส่วนช่วยบำรุงเส้นผมให้แข็งแรง และยังช่วยลดการขาดหลุดร่วงของเส้นผมได้เป็นอย่างดี นอกจากนี้ไบโอตินยังเป็นสารที่ช่วยเร่งเส้นผมให้ยาวเร็วขึ้นอีกด้วย สำหรับสาวๆ ที่อยากมีเส้นผมสวยสุขภาพดีและยาวเร็ว แนะนำให้หมั่นกินพีชกันค่ะ หรือจะกินส้ม สตรอเบอร์รี ราสเบอร์รี หรือบลูเบอร์รี่แทนก็ได้เช่นกัน เพราะผลไม้เหล่านี้ล้วนมีคุณสมบัติช่วยบำรุงเส้นผมได้ดีไม่ต่างกันเลย

3.แครอท

แครอทอุดมไปด้วยเบต้าแคโรทีน แคลเซียม โพแทสเซียม ธาตุเหล็ก ฟอสฟอรัส วิตามินซี และวิตามินอี โดยสารอาหารเหล่านี้ล้วนมีความสำคัญต่อเส้นผม ช่วยบำรุงเส้นผมให้แข็งแรง ลดการขาดหลุดร่วง ป้องกันเส้นผมเปราะและแตกปลายได้ดี ที่สำคัญยังช่วยบำรุงรากผมให้แข็งแรงมากขึ้นกว่าเดิม

4.กะหล่ำดอก

กะหล่ำดอกอุดมไปด้วยโปรตีนและวิตามินซี ซึ่งสารอาหารทั้งสองชนิดนี้มีความสำคัญต่อเส้นผมอย่างมาก เนื่องจากในเส้นผมของคนเราจะมีโปรตีนเป็นส่วนประกอบอยู่เป็นจำนวนมาก ดังนั้นเมื่อร่างกายได้รับปริมาณโปรตีนที่เพียงพอ จึงช่วยให้เส้นผมมีความแข็งแรง ดำเงางาม และยังช่วยกระตุ้นให้เส้นผมยาวเร็วขึ้นอีกด้วย

กระชายมหิดล: อาหารบำรุงรากผมให้แข็งแรง อยากผมยาวหนาสุขภาพดี รีบจัดด่วน อ่านบทความเพิ่มเติมคลิ๊กที่นี่

กระทู้อื่นๆที่เกี่ยวข้อง

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน