ประกันภัยรถยนต์ ฉบับสายย่อ 5 นาที่ก็รู้เรื่อง

ผู้เขียนข้อความ

BenRacing

member
เขียนกระทู้: 3
ตอบกระทู้: 1
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
3 กรกฏาคม 2560 15:44 - อ่าน: 997 - ตอบ: 0

ประกันภัยรถยนต์ เบื้องต้นฉบับสายย่อ 5 นาที่ก็รู้เรื่อง

วันนี้ผมได้ หาความรู้เกี่ยวกับเรื่อง ประกันภัยรถยนต์ เข้าไปก็หลาย เว็บ เลยครับ ผมก็ต้องใช้เวลาอ่านอยู่นานเลยกว่าจะเข้าใจได้ (ไม่รู้ว่า เนื้อหามันเยอะ หรือ ผมเข้าใจยากเอง 555) ผมจึงอยากที่จะทำ ประกันภัยรถยนต์ ฉบับ สายย่อ มาให้อ่านกัน เผื่อที่จะทำให้ เรื่อง ประกันภัยรถยนต์ เป็นเรื่องง่ายขึ้น เข้าเรื่่องกันเลยดีกว่าครับ

ประกันภัยรถยนต์แบ่งเป็น 2 ประเภท ประกันภัยรถยนต์ภาคสมัครใจ กับ ประกันภัยรถยนต์ภาคบังคับ

ประกันภัยรถยนต์ภาคบังคับ คือ พ.ร.บ. รถยนต์ นั้นเอง เราน่าจะเห็นกันบ่อยๆนะที่เราจะต้อง ต่อกันทุกปี เพราะถ้าไม่ต่อ ละก็ได้เสีย เงินค่าปรับแน่ๆ เนื่องจาก กฎหมายเค้าระบุไว้ให้ทำทุกคน 

ช่วยอะไรได้บ้าง :  ช่วยในเรื่องของค่ารักษาพยาบาล ตามวงเงินที่กำหนด ไม่ว่าคุณจะ เมา หรือ ไม่มีใบขับขี่ แต่ถ้ามี พ.ร.บ. ก็จะช่วยจ่ายค่ารักษาให้ (ตามวงเงิน)

ประกันภัยรถยนต์ภาคสมัครใจ : แบ่งเป็น 4 ประเภท

ประกันชั้น 1 2+ 3+ และ 3 (ที่ไม่มี ประกันชั้น 2 เพราะ ว่าเค้าไม่นิยม และไม่มีขายกันแล้วตามบริษัทประกัน)

ประกันชั้น 1 

มีความคุ้มครองครอบคลุมมากที่สุด

ซ่อมเขา + ซ่อมเรา + สูญหาย + ไฟไหม้

(ซ่อมได้แม้ กระทั้งไม่มีคู่กรณี เช่น ขับรถถอยไปชนกับประตูบ้าน , ถอยรถไปชนกับกระถาง , หินกระเด็นโดนกระจกแตก

แต่อาจจะต้องเสีย ค่าเสียหายส่วนแรก หรือ Excess)

* แต่ก็มีกรณีที่ ประกันชั้น1 ไม่รับผิดชอบ ต้องระวังพวกหัวหมอที่คิดจะมาเอาเงินค่าซ่อม เช่น ในกรณีที่ผู้เอาประกันทำให้เกิดเหตุเองเพื่อเอาเงินประกัน แบบนี้ ประกันจับได้ โดนหนักเลยละครับ

ประกันชั้น 2+ 

ซ่อมเขา + ซ่อมเรา (ในกรณี รถชนรถ) + สูญหาย + ไฟไหม้

ในกรณี รถชนรถ คือ ซ่อมรถเราเมื่อเกิดเหตุชนกับยานพาหนะทางบกแล้วต้องมีคู่กรณี เช่น เราขับรถไปชนรถยนต์คันอื่น

ประกันชั้น 3+

ซ่อมเขา + ซ่อมเรา(ในกรณี รถชนรถ) + ไม่รวมสูญหาย และ ไฟไหม้

มีความคุ้มครองคล้ายกับ ประกันชั้น 2+  แต่ไม่มี สูญหาย กับไฟไหม้ ใครไม่มีปัญหากลัว

รถหาย กับ รถไม่ติดแก๊สก็ทำประกันชั้น 3 พลัส ก็ได้ครับ

ประกันชั้น 3

ซ่อมเขา + ไม่ซ่อมเรา + ไม่รวม สูญหาย และ ไฟไหม้

เหมาะสำหรับรถยนต์รุ่นเก่า รถยนต์ที่ไม่ค่อยได้ใช้งาน ใช้งานไม่บ่อย

เป็นยังไงบ้างครับ อ่านเลย 5 นาที่กันรึเปล่า ถ้าเลยก็ต้องขออภัยด้วย 555 ย่อแบบสุดๆแล้วจริงๆ และหวังว่าเพื่อนๆจะเข้าใจกันนะครับ

ขอบคุณแหล่งรวบรวมความรู้ประกันรถยนต์ 

http://www.autocarinsurequotes.com/

http://www.prakan24.com/

แก้ไขล่าสุดโดย BenRacing เมื่อ 3 กรกฏาคม 2560 - 15:47

กระทู้อื่นๆที่เกี่ยวข้อง

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน