รีวิวยาง HANKOOK Dynapro HT (ฮันคุก ไดนาโปร เฮชที) By Tiresbid

ผู้เขียนข้อความ

tiresbid

member
เขียนกระทู้: 135
ตอบกระทู้: 1
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
21 มิถุนายน 2561 10:32 - อ่าน: 17,636 - ตอบ: 0

สวัสดีครับ สืบเนื่องจาก งาน Motor Show 2018 ที่ผ่านมา จอร์จไทร์บิด ได้มีโอกาสเข้าไปร่วมงานกันอีกเช่นเคยครับ ทำให้จอร์จได้พบว่า รถ SUV หรือ รถอเนกประสงค์ มีความต้องการเพิ่มขึ้นมาอย่างต่อเนื่องครับ ตั้งแต่ปี 2017 ที่ผ่านมาแล้ว จึงเป็นที่มาของยางรถยนต์สุดพรีเมียม อันหรูหรา เหมาะจะลุยในทุกสภาพอากาศกัน กับยางสัญชาติเกาหลี Hankook Dynapro HT ในวันนี้ แต่ก่อนจะเข้าเนื้อหา เพื่อนๆอาจจะสงสัยว่าทำไมถึงเริ่มเขียนในตอนนี้ เนื่องจากลูกค้าท่านใหม่และลูกค้าประจำ ติดต่อกันเข้ามาสั่งซื้อยางและปรึกษา จอร์จ กันอย่างต่อเนื่องเลยครับ ทำให้ จอร์จ พึ่งมีเวลาทดสอบและเขียนบทความนี้ออกมา ช่วงสิ้นเดือนครับ หวังว่าเพื่อนๆจะคอยเป็นกำลังใจและคอยติดตาม จอร์จ กันไปตลอดนะครับ ชอบใจช่วยแชร์คอมเม้นท์ได้เลย

เริ่มกันเลยครับ

การยึดเกาะถนน : จากการทดสอบบนถนนแห้ง ด้วยอัตราความเร็ว 120 กิโลเมตรต่อชั่วโมง และ จากข้อมูลทางฮันคุกเคลมโครงสร้างยางโดดเด่นคู่แข่ง จอร์จ รู้สึกว่าประสิทธิภาพความหนึบทำได้ดีครับ ส่วนของแรงต้านการหมุนยาง จังหวะเข้าโค้งการทรงตัวได้ดี บังคับเลี้ยวให้ความรู้สึกแม่นยำ ส่วนถนนเปียก จอร์จ ลดอัตราความเร็วมาอยู่ที่ 90 กิโลเมตรต่อชั่วโมง บอกเลยว่าแรงยึดเกาะถนนน้อยเมื่ออยู่บนถนนเปียก แต่ถ้าพูดถึงการรีดน้ำ เพื่อป้องกันสภาวะเหินน้ำ ถือว่าทำได้ดี มาจากโครงสร้างร่องทางตรง 4 ทางลักษณะเฉพาะของ Hankook

จอร์จ ค่อนข้างประทับใจขอให้ไว้ที่ 4 ดาวครับ

ระยะการเบรก : จากการทดสอบบนทางตรงบนถนนแห้ง ระยะเบรกสั้นได้ดั่งใจ สำหรับยาง Hankook Dynapro HT จอร์จ ต้องบอกเลยว่าเหมาะมากเพราะตัวยางออกแบบเทคโนโลยี ซิลิกาคอมพาวด์ทำให้รองรับน้ำหนักเยอะได้สบาย ไม่มีผลต่อเรื่องระยะเบรกช่วงล่าง ส่วนถนนเปียก ระยะเบรก จอร์จ รู้สึกว่าทำได้ไม่ดีเท่าที่ควร มองว่าอาจเป็นจุดสังเกตแตกต่างกับยางระดับพรีเมียมทำให้รองรับได้ทุกสภาพถนนอย่างแท้จริงในจุดนี้ขอให้คะแนนไป 3.5 ดาวครับ

ความนุ่มเงียบ : หลังจากทดสอบด้วยความเร็วสูง และ ความเร็วในระดับวิ่งในเมืองทั้ง 2 แบบแล้ว จอร์จพบว่าเรื่องของเสียงหอน และ เสียงแทรกมาระหว่างการเดินทางน้อยมาก การเก็บเสียงได้ค่อนข้างดี จากข้อมูลทางฮันคุก เคลมมาว่าตัวยาง Hankook Dynapro HT ออกแบบพิเศษตัวลดเสียงบริเวณร่องดอกยาง จุดนี้เองทำให้เมื่อรถของเราขับด้วยความเร็วและเกิดแรงเสียดทานกับพื้นถนน ทำให้เกิดการประงานลายหน้ายางได้สมูทมากขึ้น จอร์จ ขอให้ที่ 4 ดาวครับ

ความคุ้มค่า : จากราคาค่าตัวระดับกลาง-พรีเมียม ในยางรุ่น Hankook Dynapro HT จอร์จ บอกเลยว่า ราคาสูง

สักหน่อย เมื่อเทียบกับคุณภาพที่ได้มา แต่ถือ จอร์จ แนะนำว่าหากเพื่อนๆชื่นชอบการยึดเกาะที่ดี บอกเลยว่าไม่ผิดหวังครับ

ดังนั้นขอให้คะแนนไว้ที่ 3.5 ดาวครับ

สรุปภาพรวม : ยางสัญชาติเกาหลี Hankook Dynapro HT ถือว่าคุณภาพดีได้มาตรฐาน ยอดขายสูงไว้วางใจได้เลยในระดับนึงครับ แถมเพิ่มอีกนิดนึงว่ายางรุ่นนี้เทคโนโลยีช่วยเสริมการประหนัดน้ำมันมาให้ด้วย ดังนั้นถ้าวิ่งในเมืองเป็นส่วนใหญ่ ไม่ได้ออกแอดเวนเจอร์ลุยๆแล้วละก็ ถือเป็นตัวเลือกน่าสนใจครับ จอร์จ ขอให้คะแนนไว้อยู่ที่ 3.5 ดาวครับ

สุดท้ายนี้ จอร์จ ยังมียางชั้นนำอีกหลากหลายรุ่นให้เลือกซื้อ เพื่อนๆกำลังมองหายางคุณภาพยี่ห้อใดเป็นพิเศษ ติดต่อมาได้เลย Line@ : @tiresbid จอร์จและทีมงานพร้อมให้คำแนะนำครับ หากไม่สะดวกพิมพ์อยากคุยกันมากกว่า โทรมาเลย : 080-589-4711 (คุณคิม) คุยง่าย แนะนำดี ไม่ผิดหวัง และ หากต้องการตรวจเช็คสภาพรถยนต์ ฟรี ! (โปรโมชัน : เมื่อเปลี่ยนยางครบ 4 เส้น) แจ้งเพิ่มเข้ามาได้เลยครับ ขอบคุณครับ

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน