ทำไมหู สัตว์เลี้ยง น้องหมาถึงแตกต่างกัน?

ผู้เขียนข้อความ

siritidaphon

member
เขียนกระทู้: 1,318
ตอบกระทู้: 0
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
2 สิงหาคม 2561 21:51 - อ่าน: 3,075 - ตอบ: 0

ปาปิยอง (Papillon) จะมีใบหูที่เป็นเอกลักษณ์มาก ถึงแม้ว่าจะมีขนาดและไซส์ที่ใกล้เคียงกับเจ้าจิ๋ว ชิวาวา (Chihuahua) ก็ตาม แต่เราสามารถแยกสุนัขสองพันธุ์นี้ออกได้โดยดูจากใบหู เพราะลักษณะใบหูของเจ้าปาปิยองจะตั้งตรง และมีขนยาวตั้งแต่ปลายใบหูจรดโคนยาวไปจนถึงแผงคอ จึงทำให้เป็นจุดสังเกตได้ง่ายว่า หูสุนัขพันธุ์ปาปิยองมีลักษณะคล้ายกับผีเสื้อนั่นเองค่ะ

3.ใบหูตกแนบใบหน้า

น้องหมาที่มีลักษณะใบหูตกลงแนบกับใบหน้าแบบนี้มีข้อดี คือ จะช่วยป้องกันไม่ให้น้ำเข้าไปในรูหู แต่ผู้เลี้ยงก็อาจจะดูแลน้องหมาพันธุ์นี้ยากสักหน่อย เพราะมักจะประสบปัญหาเชื้อราในหูอยู่บ่อยครั้งนั่นเองค่ะ โดยลักษณะใบหูแบบนี้จะพบในสุนัขสายพันธุ์ โกลเด้น รีทรีฟเวอร์ (Gloden Retriever), ลาบราดอร์ รีทรีฟเวอร์ (Labrador Retriever), บีเกิล (Beagle) ฉะนั้นเมื่อเราพาน้องหมาออกไปทำกิจกรรมข้างนอกที่มีการผจญภัย ลุยน้ำ หรือเวลาอาบน้ำให้น้อง เพื่อเป็นการลดความเสี่ยงเรื่องเชื้อราในหู สิ่งแรกที่อยากให้ทำคือ เช็ดใบหูของเขาให้แห้งเสียก่อน เพียงเท่านี้ก็สามารถลดการเสี่ยงจากเชื้อราได้แล้วค่ะ

4.ใบหูที่มีลักษณะตั้งขึ้นและมีปลายแหลม

น้องหมาที่มีหูลักษณะนี้จะพบได้ในพันธุ์ อลาสกัน มาลามิวท์ (Alaskan Malamute), ไซบีเรียน ฮัสกี้ (Siberian Husky), เยอรมัน เชพเพิร์ด (German Shepherd) ส่วนในสายพันธุ์ไทยที่เราพบเห็นได้ก็คือ พันธุ์บางแ

พบในน้องหมาสายพันธุ์ที่เลี้ยงไว้ทำหน้าที่ปกป้องเจ้าของ เฝ้าบ้าน หรือเป็นน้องหมาที่เลี้ยงไว้จับผู้ร้าย น้องหมาที่มีใบหูลักษณะนี้จะมีความแข็งแรง ดุดัน กล้าหาญ ดูน่าเกรงขาม ส่วนใหญ่ที่จะเห็นได้คือพันธุ์ โดเบอร์แมน (Doberman) และ เกรทเดน (Great Dane) จ้าาาาา

เป็นอย่างไรบ้างคะกับใบหูลักษณะต่างๆ ของน้องหมา แต่ไม่ว่าจะเป็นลักษณะแบบไหนอย่างไรก็ไม่ควรที่จะละเลยในการทำความสะอาดหลังอาบน้ำทุกครั้งด้วยนะคะ เพื่อป้องกันการเป็นเชื้อราในใบหูของน้องหมา เพราะหากไม่ดูแลให้ดีน้องอาจมีอาการคันและแพ้ได้ค่ะ ฉะนั้นเรื่องความสะอาดของใบหูน้องหมาก็เป็นสิ่งสำคัญที่ไม่ควรละเลยเช่นกันจ้า

ทำไมหู สัตว์เลี้ยง น้องหมาถึงแตกต่างกัน? ดูเพิ่มเติมได้ที่นี่ 

กระทู้อื่นๆที่เกี่ยวข้อง

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน