รีวิวยางเปรียบเทียบ : Michelin Primacy 4 Vs Bridgestone T005A By Tiresbid

ผู้เขียนข้อความ

tiresbid

member
เขียนกระทู้: 135
ตอบกระทู้: 1
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
8 สิงหาคม 2561 10:08 - อ่าน: 4,567 - ตอบ: 0

สวัสดีครับเพื่อนชาวไทร์บิดทุกท่าน จอร์จ กลับมาคราวนี่ ไม่ใช่เรื่องอื่นใดนอกจากจะมารีวิวยางเปรียบเทียบสองตัวรุ่นใหม่ล่าสุดของยี่ห้อสุดยิ่งใหญ่นั่นก็คือ Michelin Primacy 4 และ Bridgestone Turanza T005A ครับ เพื่อนๆคนไหนชอบความนุ่มๆ เงียบๆ เชิญมาอ่านให้จบได้เลยครับรู้คำตอบแน่นอนว่าเลือกใช้รุ่นไหนดีที่เหมาะกับสไตล์การใช้งานรถของเพื่อนๆครับ เกริ่นก่อน รุ่นใหม่สองรุ่นนี่แต่ละยี่ห้อก็พยายามพัฒนาในส่วนที่ตนเองขาดจากรุ่นเก่าครับอย่าง Michelin จาก Primacy 3st เป็น Primacy 4 ก็เน้นพัฒนาเทคโนโลยีในเรื่องของการยึดเกาะถนน ส่วน Bridgestone จาก Turanza GR-100 เป็น Turanza T005A ก็พัฒนาความนุ่มเงียบเป็นหลักครับ จึงทำให้สองรุ่นนี่เป็นอะไรที่น่ามาเปรียบเทียบมากที่สุดหลังจากที่ จอร์จ ได้ทดสอบและรีวิวยางทั้งสองตัวไปแล้วก่อนหน้านี้

การยึดเกาะถนนสองรุ่นนี่ต้องบอกเลยว่าเป็นอะไรที่ค่อนข้างสูสีมากๆครับถ้าเป็นรุ่นเก่า จอร์จ ให้บริดสโตนชนะไปเรียบร้อยแล้วครับ แต่หลังจากเป็น Primacy 4 การแข่งขันทำให้เกิดการขับเคี้ยวกันมากขึ้นครับเรามาเริ่มที่ถนนแห้งกันครับ ทั้ง Primacy 4 และ T005A ทำได้ไม่แตกต่างกันครับวิ่งทางตรงออกตัวได้ดีทั้งคู่ลอยตัวได้เร็วครับไม่หนืด ส่วนเรื่องการเข้าโค้งก็ทำได้ดีเช่นเดียวกันแต่ จอร์จ ให้T005A ทำงานได้ดีกว่าเล็กน้อยครับให้ความรู้สึกกระชับมากกว่าเหมือนขับยางสไตล์สปอร์ตเวลาเข้าโค้งขับสนุกกว่าครับ ต่อมาในเรื่องถนนเปียก จอร์จ ให้ Primacy 4 และ T005A เสมอกันครับ วิ่งบนถนนเปียกทั้งคู่อาการแฉลบน้ำไม่มีเลยครับถ้าไม่เจอแอ่งน้ำใหญ่ๆที่ต้องชะลออยู่แล้ว จอร์จว่าถ้าคนที่ชอบขับสนุกๆชอบแซงซ้ายขวาเข้าโค้งแรงๆหน่อย ใช้ Bridgestone T005A น่าจะดี แต่ถ้าใช้งานทั่วไปยางทั้งคู่ถือว่าใช้งานได้ดีทั้งคู่ครับ

การเบรคของยางทั้งรุ่น Primacy 4 และ Turanza T005A ทำได้ดีทั้งคู่ครับ บนถนนแห้งทำงานได้ดีระยะเบรคสั้นกว่าที่ใจคิดทั้งคู่ ส่วนบนถนนเปียก จอร์จ ถือว่าระยะเบรคทำได้ดีทั้งคู่ครับ แต่ว่ามิชลิน Primacy 4 ให้ความรู้สึกเบรกที่กระชับและสั้นกว่าเล็กน้อยครับ อย่างไรก็ตามยางทั้งสองรุ่นให้ความรู้สึกมั่นใจทั้งคู่และคงไม่มียี่ห้อไหนที่ให้ความรู้สึกมั่นใจกว่าสองรุ่นนี่แล้วครับ จอร์จ ขอการรันตีเลยครับ

ความนุ่มเงียบของทั้งรุ่น Primacy 4 และ Turanza T005A นั่น จอร์จประทับใจทั้งคู่ครับแต่ถามว่าใครเด่นกว่า จอร์จยังคงให้ยาง Michelin Primacy 4 เด่นกว่าครับรู้สึกขับแล้วสบายกว่าเล็กน้อยแต่ต้องบอกเลยว่าใกล้เคียงกันมากๆแล้วครับหลังจาก Bridgestone T005A รุ่นนี่เน้นพัฒนาความนุ่มเงียบมากๆถ้าไม่สังเกตหรือไม่เคยได้ลองทั้งคู่ได้ใช้ยาง Turanza T005A ก็แฮปปี้แน่นอนครับรู้สึกขับสบายแทบไม่มีเสียงหอนเข้ามาในตัวถังรถเลยครับ

จอร์จ ว่า ยางสองรุ่นนี่มีจุดเด่นที่แตกต่างกัน ถ้าใครเน้นนุ่มเงียบครอบครัวๆจริงๆก็ Michelin Primacy 4 เป็นตัวเลือกที่เหมาะสม ถ้าใครเป็นสายสปอร์ตแต่ต้องการความขับนุ่มสบายขณะขับขี่ลดความกระด้างของยาง ยางBridgestone Turanza T005A ถือว่าเป็นตัวเลือกที่ดีครับ เพื่อนๆคนไหนอยากหาซื้อยางสองรุ่นนี่มาใช้ ติดต่อ จอร์จ และทีมงานเข้ามาได้เลยครับ ที่ช่องทาง Line@ : @tiresbid (มี@ ด้วยนะครับ) หรือจะเข้าไปเช็คราคากันก่อนได้ที่ www.tiresbid.com ขอบคุณเพื่อนๆมากครับที่ติดตาม จอร์จ และ Tiresbid มาตลอดครับหวังว่าเพื่อนๆจะได้ความรู้และตัดสินใจได้ง่ายขึ้นครับ ขอบคุณมากครับสำหรับอ่านบทความของผมขอบคุณครับ

กระทู้อื่นๆที่เกี่ยวข้อง

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน