ใครโดนพวกคราบขี้นก คราบโคลน คราบแมลง เลอะรถ เชิญทางนี้เลยจ้า

ผู้เขียนข้อความ

ธัญญ์นิธิ อินทรสูต

member
เขียนกระทู้: 6
ตอบกระทู้: 1
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
29 มิถุนายน 2558 10:51 - อ่าน: 4,663 - ตอบ: 7

คือเราก็เคยเสิร์ชหาอยู่สักพัก แต่มันหายากอะ จนเมื่อวาน เจอคนนึงเขาเอามาแชร์ มีรุปรถอะไร เป็นเรื่องเป็นราว เราว่าโอเคดีอะ เลยเอามาแชร์ เผื่อใครเจอปัญหาเหมือนกัน

ขออนุญาติ Copy เขามาเลยนะคะ เพราะเขาอธิบายไว้เป๊ะ แล้วก็กระชับดีแล้ว

ตามนี้เลยจ้า

วิธีการล้าง แนะนำให้ฉีดน้ำบริเวณที่มีคราบต่างๆ หรือแมลงให้ชุ่มเลยครับ  เพื่อให้คราบต่างๆอ่อนตัวลง

ภาพรอยต่างๆที่เกิดบนสีผิวรถ  เช่น ขี้นก รอยคราบโคลน คราบแมลง ก่อนล้าง ถ่ายรวมๆ นะครับ เพราะว่ามันสารพัดคราบ

อุปกรณ์

[b]ขั้นตอนการล้าง[/b]

1.ฉีดน้ำให้แรงที่สุด เพื่อไล่ขี้ดิน เศษฝุ่นออก แต่ห้ามล้างด้วยการใช้ผ้าชุบน้ำเช็ดรถเด็ดขาดเพราะจะทำให้รถเกิดรอยขนแมวตามมา

และการล้างด้วยน้ำสะอาดควรล้างผ่านสายยางให้น้ำไหลผ่านตลอด

2.ล้างด้วยแชมพู  ล้างรถ เช็ดตามรอยที่มีคราบน้ำฝน หรือคราบแมลงเกาะติด  รอยขี้นก อยู่

ผสมแชมพูกับน้ำ น้ำเกือบเต็ม 1 ถัง ใช้แชมพูประมาณ 1 ฝา แล้วเอามือคนให้เป็นน้ำเดียวกัน

3.ล้างน้ำสะอาดอีกครั้ง

4.นำผ้าชามัวร์ หรือผ้านุ่ม ค่อยๆเช็ดให้สะอาด หรือให้แห้งเลยยิ่งดี  แต่ต้องค่อยๆทำ ใจเย็นๆนะครับ

5.หลังจากนั้นลงแว็กซ์ เพิ่มความสวย และความเงางามให้รถ

เป็นอันเสร็จ การล้างคราบต่างๆ ครับ

เมื่อรถสะอาดดีแล้ว ก็ให้ตรวจหาส่วนที่ชำรุด หรือดูรอยที่น้ำมันเครื่องรั่วในบริเวณรอบๆ ใต้รถ

เพราะส่วนต่างๆ จะมีโคลนจับติดอยู่แน่น เมื่อล้างสะอาดแล้ว เป็นโอกาสดีที่จะตรวจส่วนที่ชำรุด

หรือถ้าใครมีวิธีเด็ดกว่านี้มาแนะนำ ก็บอกกันได้เลยนะคะ

กระทู้อื่นๆที่เกี่ยวข้อง

แซนเดอร์ เบียร์สด

member
เขียนกระทู้: 2
ตอบกระทู้: 10
เขียนเมื่อ 29 มิถุนายน 2558 11:08

นับถือครับ ขยันมาก นี่ขัดทุกมุมจริงๆ 

สวยครับ ล้างเสร็จแล้ว เงามาก

กฤษกร เภสัชพินันต์

member
เขียนกระทู้: 5
ตอบกระทู้: 14
เขียนเมื่อ 29 มิถุนายน 2558 15:31

เวลาล้างคราบออก จำเป็นต้องมีสายยางฉีดแรงๆ แบบร้านล้างกันมั้ยครับ คือบ้านผมน้ำไม่ได้แรงมากขนาดนั้น

minkiiez1

member
เขียนกระทู้: 0
ตอบกระทู้: 2
เขียนเมื่อ 29 มิถุนายน 2558 16:29

คาสิโนออนไลน์ ในรูปแบบใหม่ล่าสุดจาก ปอยเปต คาสิโน รีสอร์ท ได้ที่นี่ https://www.royal-1688.net

konbangluk OOO

member
เขียนกระทู้: 3
ตอบกระทู้: 7
เขียนเมื่อ 29 มิถุนายน 2558 18:31

เพิ่มเติมครับ อย่าล้างรถตากแดดด้วย ไม่งั้นมันแห้งเร็ว แล้วรอยหยดน้ำจะขึ้นที่รถครับ

Uncle Van

member
ตอบกระทู้: 18
พลังน้ำใจ: 1 (ขอบคุณ)
เขียนเมื่อ 3 กรกฏาคม 2560 22:02

Kie

member
เขียนกระทู้: 1
ตอบกระทู้: 6
เขียนเมื่อ 4 กรกฏาคม 2560 22:51

สุดยอด

Dragonslot88th

member
ตอบกระทู้: 38
เขียนเมื่อ 25 กันยายน 2563 18:50

ได้ความรู้ดีครับผม.

918kiss

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน