TIRESBID รีวิวเกร็ดความรู้ : ประหยัดเงินค่ายางด้วยวิธีบ้านๆ

ผู้เขียนข้อความ

tiresbid

member
เขียนกระทู้: 135
ตอบกระทู้: 1
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
23 ตุลาคม 2562 10:05 - อ่าน: 1,110 - ตอบ: 0

สวัสดีครับเพื่อนๆชาวไทร์บิดทุกท่าน วันนี้จอร์จอยากมาแนะนำเพื่อนๆเกี่ยวกับการยืดอายุการใช้งานของยางรถยนต์ให้อยู่ได้นานที่สุดเพื่อช่วยประหยัดเงินในกระเป๋าที่ช่วงนี้หาเงินเข้ากระเป๋ามันยากเหลือเกินครับ ด้วยวิธีง่ายๆถึงง่ายที่สุดครับ ทำได้ด้วยตัวเอง หรือ จะให้คนอื่นทำก็ได้ครับ

วิธีง่ายๆนั่นก็คือ การดูแลลมยางรถให้อยู่ในค่ามาตรฐานที่ทางรถแนะนำครับ(ดูได้จากสติ๊กเกอร์ขอบประตูคนขับ) เพื่อนๆคนไหนเช็คลมยางเป็นประจำบ้างครับ ?? อาจจะมีเพื่อนๆหลายท่านที่เช็คลมยางสม่ำเสมอ บางท่านเดือนหนึ่งเช็คครั้งหนึ่ง บางท่าน สองเดือนครั้ง บางท่านไม่เช็คเลย ซึ่ง ถ้าถามว่าเราควรเช็คลมถี่ขนาดไหน จอร์จ แนะนำว่าอาทิตย์ละครั้งกำลังพอดีครับไม่มากไม่น้อยเกินไป แต่ถ้าเช็คได้ถี่กว่านี่ก็ดีครับ จอร์จ ไม่ติด แล้วเช็คลมยางมันดียังไงทำไมมันถึงยืดอายุการใช้งานยางได้ จอร์จ จะอธิบายง่ายๆครับ ถ้าลมยางเหมาะสมกับน้ำหนักรถได้พอดี การทำงานของหน้ายางจะทำได้เต็มหน้ายางซึ่งจะหมายถึงหน้ายางรับน้ำหนักเท่าๆกันทั้งหน้ายางทำให้ลดปัญหาการสึกบริเวณใดบริเวณหนึ่งจนทำให้ยางหมดดอกไวในบริเวณนั่นๆซึ่งเป็นปัญหาทำให้ใช้ยางได้ไม่คุ้มค่าครับ แล้วเราจะมีวิธียังไงให้ลมยางของเรานั้นอยู่ในค่าที่เหมาะสม

ประการแรกครับ เราต้องหมั่นเช็คลมยางสม่ำเสมออาทิตย์ละครั้ง จะเป็นการดีที่สุด ได้เช็คทั้งลมยางและเช็คสภาพยางเบื้องต้นทั้งลอยบาด บวม ซึ่งอาจเป็นให้ยางเกิดเสียหายตอนใช้งานได้ครับ ยืดอายุของยางแถมปลอดภัยด้วยครับจอร์จแนะนำ เช็คทีเดียวเหมือนได้โชคสองชั้นครับ

ประการที่สอง เลือกลมยางครับ ถ้าเป็นคนหมั่นดูแลรถและหมั่นขยันเช็คลมยาง ใช้ลมยางทั่วไปได้ครับไม่ต้องเสียเงินและสะดวกที่มีจุดเติมได้ทุกที่ ส่วนเพื่อนๆที่ไม่ค่อยดูแลผมแนะนำให้เติมลมไนโตรเจนครับ เพราะเนื่องจากลมไนโตรเจนการซึมออกของลมยางจะค่อนข้างช้ากว่าลมปกติ และ มีการขยายตัวที่น้อยกว่าลมปกติทำให้อัตราลมยางในท้องยางเมื่อใช้งานไม่สูงมากนักซึ่งส่งผลยืดอายุการใช้งานของยางได้เป็นอย่างดี

New Group : TIRESBID-ONLINE ชวนเข้าร่วมกลุ่ม แชร์ประสบการณ์ & สิทธิพิเศษก่อนใคร https://www.facebook.com/groups/tiresbidonline/

New Channel : Tiresbid on YouTube ชวนมากด Like & Subscribe กันเยอะๆนะครับ คลิกเลย : http://bit.ly/TiresbidYoutube

หมั่นเช็คลมยางกันครับ จอร์จ แนะนำยืดอายุการใช้งานของยางได้ชัวร์ๆครับ ส่วนเรื่องยางหากเพื่อนๆไม่รู้จะเลือกใช้ยางยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรที่เหมาะสมกับการขับขี้สอบถามจอร์จ และ ทีมงานของจอร์จ ได้ที่ Line@ : @tiresbid หรือเบอร์ติดต่อ 090-986-8762 (คุณเตี้ยม) วันนี้ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านมากครับ ไทร์บิด ศูนย์รวมร้านยางและบริการเปลี่ยนยาถึงบ้านยินดีให้บริการครับ ขอบคุณครับ

ยางรถยนต์ราคาถูก, ยางราคาถูก, ราคายางรถยนต์, เปลี่ยนยางรถยนต์, เปลี่ยนยางรถยนต์ราคา, ร้านขายยาง,

ร้านยางรถยนต์, ราคายาง maxxis, ราคายาง dunlop, ราคายางมิชลิน, ราคายางบริสโตน, ยาง hankook

ยาง goodyear, Continental, Firestone, BFGoodrich, ยาง apollo, Lazada, shopee, เช็คราคายางถูก, ศูนย์รวมร้านขายยาง, ร้านขายยางคนไทย, ยางออนไลน์, Toyota, Honda, Mazda, Mitsubishi, Ford, Nissan, Chevrolet, Hyundai, Isuzu, BMW, Benz, Volvo, Landrover, Audi, Porsche, Volkswagen, โปรโมชั่นยางรถยนต์, เช็คราคายางรถยนต์,

ราคายางล่าสุด, ยางรถยนต์ออนไลน์, ยางถูก, ยางมิชลิน, ยาง dunlop, ยาง maxxis, ยางบริสโตน, tiresbid, เปลี่ยนยางถึงบ้าน, michelin, bridgetone, เช็คราคายางรถยนต์, ยางรถยนต์ราคา, ยางถูก, ยางรถ และ เปลี่ยนยางไทร์บิด, ยาง continental, continental, goodyear, ยางดันลอป

กระทู้อื่นๆที่เกี่ยวข้อง

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน