สถานที่ท่องเที่ยวภาคเหนือ จังหวัดเชียงราย หมู่บ้านผาฮี้

ผู้เขียนข้อความ

siritidaphon

member
เขียนกระทู้: 1,318
ตอบกระทู้: 0
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
22 พฤษภาคม 2566 12:11 - อ่าน: 109 - ตอบ: 0

สวัสดีครับกลับมาพบกันเป็นวันที่สองนะครับกับคอลัมน์พาเที่ยว วันนี้เรายังอยู่กันที่เชียงรายนะครับ ที่ต่อมาที่ผมจะพาไปเที่ยว เป็นหมู่บ้านเล็กๆที่พึ่งเริ่มมีนักท่องเที่ยวไปเที่ยวกันไม่นานมานี้เองครับ คือหมู่บ้านผาฮี้ ใช้เวลาเดินทางจากสถานีควบคุมไฟป่าพื้นที่ทรงงานดอยตุงไม่ไกลมาก

แค่ประมาณ 20 นาทีเองครับ เส้นทางนี้ต้องผ่านดอยช้างมูบ เป็นเส้นทางที่ค่อนข้างแคบและอันตราย ควรขับขี่ด้วยความระมัดระวังกันนะครับ ถนนเส้นนี้จะสวยมากเพราะเป็นเส้นเลียบสันเขาใกล้กับแนวตะเข็บชายแดน ไทย-พม่า ทางด้าซ้ายมือจะเห็นแนวสันเขากั้นพรมแดน ไทย-พม่า ซึ่งสวยงามมากๆเลยครับ หมู่บ้านผาฮี้ เป็นหมู่บ้านเล็กๆ ที่ตั้งลดหลั่นกันไปบนไหล่เขา วิวจากหมู่บ้านแห่งนี้จะมองเห็นดอยตุงที่เรามาอยู่ทางขวา และผาหมีอยู่ทางด้านซ้ายมือ หมู่บ้านแห่งนี้จึงอยู่ระหว่างภูเขาทั้งสองลูกพอดีชาวบ้านผาฮี้เป็นกลุ่มชาติพันธุ์อาข่า ที่มีการแต่งตัว ภาษา ความเชื่อ วัฒนธรรม และอาหารการกินเป็นเอกลักษณ์ของตัวเองซึ่งในอดีตที่นี่ประสบปัญหาการถางป่า ทำไร่เลื่อนลอย และปลูกฝิ่น แต่พอปี พ.ศ.2523

ทางรัฐบาลไทยเข้ามาสนับสนุนให้ชาวบ้านปลูกกาแฟตามสโลแกนที่ว่าปลูกกาแฟดีกว่าปลูกฝิ่น แต่ช่วงแรกก็ยังประสบปัญหาเรื่องการเพาะปลูกเพราะชาวบ้านไม่ค่อยมีความรู้ จนปีพ.ศ.2531 โครงการพัฒนาดอยตุง อันเนื่องมาจากพระราชดำริ เข้ามาในหมู่บ้าน และส่งเสริมให้ชาวบ้านหันมาปลูกกาแฟเป็นอาชีพหลักพร้อมถ่ายทอดความรู้โดยให้ชาวบ้านเข้าไปเรียนรู้การปลูกกาแฟที่ศูนย์วิจัยทดลองกาแฟของโครงการพัฒนาดอยตุง จนชาวบ้านได้พัฒนาการปลูกกาแฟ และรวมกลุ่มกัน

สถานที่ท่องเที่ยวภาคเหนือ จังหวัดเชียงราย หมู่บ้านผาฮี้ ดูเพิ่มเติมที่นี่ 

กระทู้อื่นๆที่เกี่ยวข้อง

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน