อยากมีบัตรเครดิตใบแรก เปรียบเทียบก่อนสมัครบัตรเครดิต ยังไงดี?

ผู้เขียนข้อความ

siritidaphon

member
เขียนกระทู้: 1,318
ตอบกระทู้: 0
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
5 กันยายน 2566 23:00 - อ่าน: 91 - ตอบ: 0

อยากมีบัตรเครดิตใบแรก เปรียบเทียบก่อนสมัครบัตรเครดิต ยังไงดี? ยุคนี้บัตรเครดิตเป็นตัวช่วยเรื่องการเงินอย่างดีเลย และยังมีโปรโมชั่นรวมถึงของรางวัลอีกเยอะมาก... ใครกำลังจะสมัครบัตรเครดิตใบแรก ต้องเลือกและเปรียบเทียบบัตรเครดิตของแต่ละสถาบันการเงินให้ดีนะคะ ว่าตรงกับไลฟ์สไตล์ของเรามากน้อยแค่ไหน และต้องเลือกให้เหมาะสมกับความต้องการทางการเงินด้วยนะคะ วันนี้พาไปดูเคล็ดลับเปรียบเทียบบัตรเครดิตง่ายๆ ว่าควรดูจากอะไร เปรียบเทียบตรงไหน จะได้เหมาะกับไลฟ์สไตล์ของเราที่สุดนะคะ

วิธีเลือกบัตรเครดิตใบแรก ลองถามตัวเองด้วยคำถาม ดังนี้

1. ใช้บัตรเครดิตเพื่อวัตถุประสงค์ใด?

ใช้บัตรเครดิตเพื่อสะสมคะแนนสะสม (Cash Back), เพื่อใช้เดินทางต่างประเทศ, เพื่อช้อปปิ้ง ฯลฯ การระบุวัตถุประสงค์ จะช่วยให้คุณจำกัดบัตรเครดิตที่เหมาะสมที่สุดสำหรับคุณได้

2. ค่าธรรมเนียมและดอกเบี้ยคิดเป็นเท่าไหร่?

เช็กเงื่อนไขและค่าธรรมเนียมที่เกี่ยวข้องกับบัตรเครดิต เช่น อัตราดอกเบี้ย, ค่าธรรมเนียมประจำปี, ค่าธรรมเนียมการโอนย้ายเงิน, และค่าธรรมเนียมอื่นๆ

3. ความสามารถในการชำระหนี้มากน้อยแค่ไหน?

เรามีความพร้อมในการชำระหนี้หรือเปล่า ลองประเมินจากรายรับและรายจ่ายแต่ละเดือน หากมีภาระผ่อนรถ ผ่อนคอนโด และเพิ่มภาระหนี้บัตรเครดิตอีกใบ จะจ่ายไหวหรือเปล่า

4. สิทธิพิเศษต่างๆ ของบัตรเครดิตใบนั้น มีอะไรบ้าง?

อย่าเพิ่งมองข้ามข้อนี้ไป การได้รับเครดิตเงินคืนหรือส่วนลดพิเศษเมื่อช้อปในร้านค้าหรือห้างสรรพสินค้าที่ร่วมรายการ รวมถึงการใช้แต้มแลกรับของกำนัลต่างๆ ก็เป็นสิทธิพิเศษข้อหนึ่งที่ใช้ตัดสินใจก่อนสมัครบัตรเครดิตใบนั้นนะคะ

เป็นอย่างไรกันบ้างคะ ใครที่กำลังจะสมัครบัตรเครดิตใบแรก ลองถามตัวเองกับคำถามเหล่านี้ดู จะได้นำไปเปรียบเทียบบัตรเครดิตจากสถาบันการเงินต่างๆ เพื่อเลือกให้ตรงกับไลฟ์สไตล์เพื่อที่เราจะได้ประโยชน์จากบัตรใบนั้นมากที่สุดนะคะ

กระทู้อื่นๆที่เกี่ยวข้อง

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน