สีควันรถ บ่งบอกอะไรเราได้บาง

ผู้เขียนข้อความ

automight

member
เขียนกระทู้: 66
ตอบกระทู้: 0
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
22 พฤษภาคม 2561 09:55 - อ่าน: 1,221 - ตอบ: 0

สีควันรถ บ่งบอกอะไรเราได้บาง

คนขับรถบนนนอย่างเรา เคยสังเกตมั้ยครับว่า รถของเรามีควันสีอะไร แล้วสีของควันรถมันบ่งบอกอะไรได้บ้าง MR.OOHOO สรุปมาให้แล้วครับว่าอาการมันเป็นอย่างไร

เริ่มกันที่ควันสีดำ

- ถ้าสำหรับรถใหม่ หัวฉีดดีเซลหรือเซ็นเซอร์บางอย่างในระบบจ่ายเชื้อเพลิงผิดปกติ ควรเข้าศูนย์บริการเพื่อตรวจสอบ ระหว่างนี้อย่าเร่งแซงในจุดคับขัน

- ถ้าสำหรับรถเก่า อาจเป็นควันจากการที่น้ำมันดีเซลเผาไหม้ไม่หมดจด รถกระบะสมัยก่อนรวมถึงกระบะยุคใหม่ที่เจ้าของไปรับแต่งเครื่องยนต์มา บางคันก็จะมีควันดำออกมาเวลาเร่ง

หากควันดำแล้วอยากแก้ไข อ่านบทความนี้เลย ถ้าควันรถจะดำขนาดนี้ ดูแลรถหน่อยเถอะ

มาต่อที่ควันสีขาว หรือสีเทาจางๆ เกิดได้ทั้งในรถเครื่องยนต์เบนซินและดีเซล ควันทที่ออกมาในลักษณะนี้เกิดขึ้นเพราะมีน้ำมันเครื่องเล็ดลอดเข้าไปในห้องเผาไหม้ เมื่อน้ำมันเครื่องถูกจุดระเบิดแล้วดันออกมาใรูปของไอเสีย

รู้กันพอสมควรแล้วนะครับ ลองสักเกตควันรถของท่านเองนะครับ ว่างๆลองนำไปตรวจเช็คกันนะคร้าบบ ถ้าตรวจเช็คด้วยตัวเองไม่ได้ก็เข้าไปที่ศูนย์บริการได้เลยน๊า มีรถแล้วก็ต้องดูแลรักษากันหน่อยสิเนอะ แล้วที่สำคัญ MR.OOHOO ย้ำนักย้ำหนาอย่าลืม ประกันรถยนต์ ที่ควรต้องมีให้รถยนต์คันโปรดของคุณ ประกันรถยนต์ชั้น 1 สมัยนี้ซื้อ ประกันออนไลน์ ง่ายๆได้ด้วยตัวเองที่ www.OOHOO.io ซื้อง่าย จ่ายสะดวก คุ้มครองทันที

กระทู้อื่นๆที่เกี่ยวข้อง

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน