การทำประกันรถ คือจิตสำนึกและความรับผิดชอบที่ทุกคนต้องทำในการขับรถบนท้องถนน

ผู้เขียนข้อความ

unyana

member
เขียนกระทู้: 73
ตอบกระทู้: 0
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
22 กรกฏาคม 2562 23:20 - อ่าน: 945 - ตอบ: 0

พอได้ยินข้อความนี้แล้วทุกคนคิดอย่างไรกับการทำ ประกันรถ แน่นอนทุกคนคงต้องนึกในใจว่า มันขนาดนั้นเลยเหรอ มันยิ่งใหญ่ถึงขั้นต้องพูดถึงจิตสำนึกหรือความรับผิดชอบเลยเหรอ ในต่างประเทศที่เป็นประเทศมหาอำนาจในโลกเช่น อเมริกา ญี่ปุ่น อังกฤษ หรือประเทศใหญ่ในโลก มีกฎหมายของการมีรถยนต์ไว้ในครอบครองต้องมีการทำประกัน ไม่ว่าจะเป็นการประกันชั้นหนึ่งที่รับผิดชอบในความเสียหายของอุบัติเหตุที่เกิดขึ้นทั้งสองฝ่าย หรือจะเป็นการประกันรถยนต์ที่รับผิดชอบแค่คู่กรณี หรืออีกหลากหลายประกันที่มีให้เลือกให้เหมาะสมกับการใช้รถยนต์ของผู้ขับขี่

เพราะอะไรประเทศมหาอำนาจของโลกหรือประเทศใหญ่ ๆ ในโลกนี้ต้องบังคับการทำ ประกันรถ การขับขี่บนท้องถนนไม่มีใครทราบได้เลยว่าอะไรจะเกิดขึ้น เพราะอุบัติเหตุเกิดได้ในทุกปัจจัย ไม่ว่าจะเป็นการเกิดจากอุปนิสัยในการขับขี่ของผู้ขับขี่เองก็ตาม หรือสภาพแวดล้อมทางภูมิศาสตร์ของเส้นทางและสถานที่ที่จะไป อีกอย่างหนึ่งคือสภาพอากาศที่มีผลต่อการขับขี่ไม่ว่าจะเป็นฝนตกถนนลื่น หิมะในประเทศที่มีทำให้ถนนลื่นในการขับขี่ หรืออากาศที่ร้อนจนทำให้พื้นถนนมีความร้อนสูงเมื่อเจอกับยางรถยนต์อาจจะมีการเสียดสีและความร้อนสูงทำให้ระเบิดได้ หรือแม้แต่สภาพรถยนต์เองก็ตามที่มีอายุมากทำให้ชิ้นส่วนต่างสึกหรอระหว่าขับขี่ได้ ทั้งหมดนี้มีโอกาสทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ ทำให้มีค่าใช้จ่ายของความเสียหายกับตัวบุคคลหรือทรัพย์สินได้ บริษัทประกันก็จะเข้ามารับผิดชอบและกระจายความเสียงของค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ในการเกิดอุบัติเหตุ

กลับมาดูในประเทศไทยบ้างทำไมทุกคนควรทำ ประกันรถ ทำไมถึงต้องพูดถึงจิตสำนึกและความรับผิดชอบ คุณเคยขับรถแล้วเกิดอุบติเหตุและเจอเหตุการพวกนี้ไหม พี่ครับผมขอโทษ ผมไม่ได้ตั้งใจ ผมไม่มีประกันครับ ผมยืมรถเพื่อนมาผมต้องซ่อมรถให้เพื่อนด้วย ผมไม่ผิดพี่แหละตัดหน้าผม ยิ่งจะเจ็บใจกว่านั้นคือการเรียกตำรวจมาแล้ว ทั้ง ๆ ที่เราไม่ผิดตำรวจกับบอกว่าประมาทร่วมต้องเสียค่าปรับแล้วก็ต่างคนต่างไปซ่อม ผมไม่เชื่อว่าทุกคนที่ใช้รถ ไม่ว่าจะเป็นรถยนต์หรือมอเตอร์ไซค์จะไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้ แต่การทำ ประกันรถ จะช่วยให้คุณหมดปัญหาพวกนี้ได้ ถ้าคุณมีประกันคุณจะไม่ต้องเสียเวลาในการเจรจาเองเมื่อเกิดอุบัติเหตุเอง เพราะจะมีตัวแทนประกันคุยให้คุณทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็นค่าเสียหาย ความรับผิดชอบ ใครเป็นฝั่งที่ผิดแล้วต้องรับผิดชอบ และถ้าทุกคนในประเทศนี้ทำการทำ ประกันรถ ก็จะไม่ต้องเจอคำพูดซ้ำซากพวกนี้อีก ถามว่าแล้วคุณจะเลือกไม่ทำประกันเหรอ ทำเถอะถ้าคุณมีจิตสำนึกและความรับผิดชอบ

กระทู้อื่นๆที่เกี่ยวข้อง

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน