ประกันภัยรถยนต์ คืออะไร มีกี่ประเภท สำคัญจริงหรือ ? (ย่อมาให้แล้ว)

ผู้เขียนข้อความ

EasyInsureBroker

member
เขียนกระทู้: 2
ตอบกระทู้: 2
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
8 พฤศจิกายน 2562 15:04 - อ่าน: 2,040 - ตอบ: 2

ประกันภัยรถยนต์

สวัสดีครับเพื่อนๆชาว Boxzaracing วันนี้ผมจะมาแนะนำและคอยให้คำปรึกษาเพื่อนๆทุกท่านเกี่ยวกับ ประกันภัยรถยนต์ ประกันมอเตอร์ไซค์ และประกันบิ๊กไบค์

ขอเข้าเรื่องเลยนะครับ...สำหรับเพื่อนๆที่มีคำถามหรือข้อสงสัยเกี่ยวกับประกันรถยนต์ ผมอยากให้สละเวลามาอ่านข้อความต่อไปนี้ เพื่อเรียนรู้ข้อมูลเกี่ยวกับประกันรถไปพร้อมๆกันนะครับ

ประกันภัยรถยนต์ คืออะไร

ประกันรถยนต์ คือ การประกันความเสียหายที่เกิดขึ้นจากการใช้รถยนต์ การคุ้มครองผู้ประสบภัย ผู้ได้รับอันตรายต่อชีวิต ร่างกาย และทรัพย์สิน ซึ่งมีผลบังคับใช้เมื่อ 5 เมษายน พ.ศ. 2536 ตามพระราชบัญญัติคุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถ พ.ศ. 2535

ประกันภัยรถยนต์มีกี่ประเภท

ประกันภัยรถยนต์ สามารถแบ่งออกเป็น 2 ประเภทดังนี้

1. ประกันภัยรถยนต์ภาคบังคับ

ประกันรถยนต์ภาคบังคับ หรือ พ.ร.บ.รถยนต์ เป็นประเภทประกันภัยรถยนต์ที่กฎหมายบังคับให้เจ้าของรถทุกคันที่จดทะเบียนกับ กรมการขนส่งทางบก ต้องทำประกันรถยนต์ภาคบังคับ หากใครฝ่าฝืนถือมีความผิดทางกฎหมาย ฉะนั้นเพื่อนๆชาว Boxzaracing ที่ปล่อยให้ พรบ หมดอายุ รีบไป ต่อ พรบ กันนะครับ โดนค่าปรับแพงกว่านะ ผมขอเตือน !

2. ประกันภัยรถยนต์ภาคสมัครใจ

ประกันรถยนต์ภาคสมัครใจ เป็นประเภทประกันรถยนต์ที่เจ้าของรถเป็นผู้สมัครใจทำประกันกับบริษัทประกัน ตัวแทน หรือโบรคเกอร์ เพื่อประกันความเสี่ยง หรือซื้อความคุ้มครองนั่นเอง โดยสามารถแบ่งเป็น 5 ประเภทความคุ้มครอง ดังนี้

• ประกันภัยรถยนต์ชั้น 1 ให้ความคุ้มครอง รถของเรา + รถคู่กรณี + ไฟไหม้รถ + น้ำท่วมรถ และรถสูญหาย
  • ประกันภัยรถยนต์ชั้น 2+ ให้ความคุ้มครอง รถของเรา + รถคู่กรณี (เฉพาะกรณีรถชนรถเท่านั้น) + ไฟไหม้รถ + รถสูญหาย
  • ประกันภัยรถยนต์ชั้น 3+ ให้ความคุ้มครอง รถของเรา + รถคู่กรณี (เฉพาะกรณีรถชนรถเท่านั้น)
  • ประกันรถยนต์ชั้น 2 ให้ความคุ้มครอง รถคู่กรณี + ไฟไหม้รถ + น้ำท่วมรถ + รถหาย
  • ประกันรถยนต์ชั้น 3 ให้ความคุ้มครอง รถคู่กรณี (เพียงอย่างเดียว)

ทำไมถึงต้องทำประกันภัยรถยนต์

คำถามนี้ผมได้ยินมาวันละเกือบสิบรอบ ทำไมต้องทำ ? ทำแล้วได้อะไร ? คุ้มจริงหรือ ? 

ด้วยประเทศไทยของเรา มีจำนวนรถที่วิ่งอยู่บนท้องถนนทั่วประเทศ เฉลี่ยวันละ 40 ล้านคัน ซึ่งถือว่าเป็นจำนวนครึ่งหนึ่งของประชากรในประเทศ และจำนวนที่มากมายมหาศาลนี้เอง ที่ทำให้ "ประกันภัยรถยนต์" ได้รับความนิยมมากขึ้น

นั่นก็คือ ความเสี่ยงภัยที่ใกล้ตัวมากขึ้นครับ เพื่อนๆชาว Boxzaracing คิดตามผมนะครับ แค่ก้าวขาออกมาจากประตูบ้าน ก็ถือว่ามีความเสี่ยงภัยแล้ว นอนอยู่บ้านลูกกระสุนยังตกลงมาจากท้องฟ้าใส่เสียชีวิตคาที่ก็มี แล้วทำไมความเสี่ยงถึงไม่น่ากลัว

เป็นอย่างไรครับ รู้ถึงความสำคัญของ ประกันภัยรถยนต์ แล้วหรือยัง ? ความเสี่ยงไม่ไกลจากตัวเราเลยนะครับ เอาเป็นว่าวันนี้ผมขอแนะนำเพียงเท่านี้ก่อน เดี๋ยวผมมาแนะนำเพิ่มเกี่ยวกับ วิธีลดค่าเบี้ยประกันภัย ทำอย่างไรให้ประกันรถราคาถูกลงกว่า 50% อยากรู้ติดตามผมไว้นะครับ บอกเลยว่าเคล็ดลับแน่นอน !

สำหรับเพื่อนๆที่ต้องการปรึกษากับผมโดยตรง สามารถติดต่อที่เบอร์ 02-801-9000 หรือเข้าเว็บไซต์ www.easyinsure.co.th ฟรี ตลอด 24 ชม. เลยนะครับ

--------------------------------------------------------------------------------

ขอบคุณพื้นที่แบ่งปันข้อมูล : boxzaracing.com

แนะนำโดย : เจ้าหน้าที่ให้คำปรึกษาและแนะนำความรู้ประกันภัยรถยนต์ออนไลน์ บริษัท อีซี่ อินชัวร์ โบรกเกอร์ จำกัด

แก้ไขล่าสุดโดย EasyInsureBroker เมื่อ 12 พฤศจิกายน 2562 - 13:11

กระทู้อื่นๆที่เกี่ยวข้อง

EasyInsureBroker

member
เขียนกระทู้: 2
ตอบกระทู้: 2
เขียนเมื่อ 13 พฤศจิกายน 2562 13:41

มีข้อสงสัย สอบถามได้นะครับ ^^ 

Thanawatwaip

member
เขียนกระทู้: 0
ตอบกระทู้: 1
เขียนเมื่อ 19 พฤศจิกายน 2562 17:57

ขออนุญาตสอบถามครับ แล้วถ้าผมทำประกันชั้น 2+ แล้วไม่สามารถระบุคู่กรณีได้ ประกันคุ้มครองไหมครับ ?#ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน