ระยะเวลาการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องมอเตอร์ไซค์

ผู้เขียนข้อความ

monokop

member
เขียนกระทู้: 2
ตอบกระทู้: 9
พลังน้ำใจ: 1 (ขอบคุณ)
5 พฤศจิกายน 2558 22:46 - อ่าน: 2,975 - ตอบ: 16

สวัสดีครับ มีเรื่องรบกวนพี่ๆที่มีประสบการณ์หรือเป็นเจ้าของมอเตอร์ไซค์ครับว่า ปกติพี่ๆจะนำรถไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องที่ไหน (แนะนำอู่ได้นะครับ) และนานแค่ไหนถึงต้องเปลี่ยนครับ เพิ่งได้รถมาใช้จากคุณพ่อจึงอยากดูแลให้สภาพเครื่องดี ใช้งานได้นานที่สุดครับ แล้วใช้แบบไหนกันบ้างครับ หรือว่าใช้ตามที่อู่แนะนำได้เลย ขอบคุณครับ

กระทู้อื่นๆที่เกี่ยวข้อง

TCWN

member
เขียนกระทู้: 0
ตอบกระทู้: 7
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
เขียนเมื่อ 6 พฤศจิกายน 2558 00:40

ลองเชคดูอู่แถวบ้านก่อนก็ได้ครับ ที่ใหญ่ๆหน่อยหรือดูได้มาตรฐาน ไม่ก็ลองถามคุณพ่อดูก่อนก็ได้ครับว่าธรรมดาเข้าอู่ไหน

tumzaabaa

member
ตอบกระทู้: 1
เขียนเมื่อ 6 พฤศจิกายน 2558 14:35

testttttt

SlipperGo

member
เขียนกระทู้: 1
ตอบกระทู้: 8
เขียนเมื่อ 6 พฤศจิกายน 2558 23:02

หาอู่ใกล้ๆที่พักครับ แล้วไปตีสนิทเอาไว้จะได้คุยกันง่ายครับ
หลักๆจะใช้ Cartrol Ptt Shell แล้วแต่จะชอบเลยครับ
เลือกใช้ให้ถูกเบอร์ ถูกลิตร เท่านั้นเอง

Bazejuke

member
เขียนเมื่อ 6 พฤศจิกายน 2558 23:04

อู่ทั่วๆไปเลยครับ
มอไซทั่วๆไป น่าจะซัก  2000-3000 โล ก็เปลี่ยนได้ละครับ

TikKyJUB

member
ตอบกระทู้: 6
เขียนเมื่อ 6 พฤศจิกายน 2558 23:06

อู่ไหนก็ได้ครับ แล้วก็ปรึกษากับทางช่างได้เลย น่าจะโอเค

Madeaw

member
เขียนเมื่อ 6 พฤศจิกายน 2558 23:21

อยากให้เลือกน้ำมันเครื่องเองครับ บางทีถ้าไปอู่นอก เค้าอาจจะนำน้ำมันเครื่องคุณภาพไม่ค่อยดีให้ แต่คิดราคาสูง ถ้ามอเตอร์ไซค์ใช้งานทุกวันแนะนำให้เปลี่ยน ระหว่างเดือนครึ่ง-2เดือนครับ สถานที่เปลี่ยนผมเปลี่ยนที่ศูนย์บริการ Castrol ครับ น้ำมันเครื่องก็กระป๋องสีทองฝาแดงครับ

Jacky

member
เขียนเมื่อ 6 พฤศจิกายน 2558 23:22

ของผมรถใหม่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องตามระยะเลยครับ Big Bike ก็ประมาณ 5,000 โลใช้ Castrol POWER1 สำหรับ Big Bike โดยเฉพาะ ใช้ประมาณ 2 ขวดเกือบ 3 ตีไป 3 เลยก็ได้ครับ แต่ผมเน้นไปที่อู่ให้เปลี่ยนนะไม่ทำเอง และไม่แนะนำด้วยครับ 

gorickety

member
เขียนเมื่อ 7 พฤศจิกายน 2558 11:14
อ้างอิงจาก Jacky

ของผมรถใหม่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องตามระยะเลยครับ Big Bike ก็ประมาณ 5,000 โลใช้ Castrol POWER1 สำหรับ Big Bike โดยเฉพาะ ใช้ประมาณ 2 ขวดเกือบ 3 ตีไป 3 เลยก็ได้ครับ แต่ผมเน้นไปที่อู่ให้เปลี่ยนนะไม่ทำเอง และไม่แนะนำด้วยครับ 

เข้ามาเก็บข้อมูล ขอบคุณมากครับท่าน

aridfoxpro

member
เขียนเมื่อ 7 พฤศจิกายน 2558 12:58

อู่ใกล้บ้านเอาที่สะดวกเลยครับ เปลี่ยนตามระยะทาง ตามกิโลของรถท่านอะครับ

monokop

member
เขียนเมื่อ 8 พฤศจิกายน 2558 08:41
อ้างอิงจาก Madeaw

อยากให้เลือกน้ำมันเครื่องเองครับ บางทีถ้าไปอู่นอก เค้าอาจจะนำน้ำมันเครื่องคุณภาพไม่ค่อยดีให้ แต่คิดราคาสูง ถ้ามอเตอร์ไซค์ใช้งานทุกวันแนะนำให้เปลี่ยน ระหว่างเดือนครึ่ง-2เดือนครับ สถานที่เปลี่ยนผมเปลี่ยนที่ศูนย์บริการ Castrol ครับ น้ำมันเครื่องก็กระป๋องสีทองฝาแดงครับ

บางทีก็อยากเลือกเองครับแต่ก็กลัวเรื่องน้ำมันครับว่าจะเลือกผิด

monokop

member
เขียนเมื่อ 8 พฤศจิกายน 2558 08:45
อ้างอิงจาก Jacky

ผมอยากเอาเข้าอู่เหมือนกันครับบางทีเช็คเองก็กัวจะพลาด

bickpun120

member
ตอบกระทู้: 14
เขียนเมื่อ 8 พฤศจิกายน 2558 18:01

ผมอยู่ที่ 5000 โลครับ

Theerasak

member
เขียนเมื่อ 8 พฤศจิกายน 2558 21:34

เข้าเช็คศูนย์สบายใจสุดแล้วครับ

apisit

member
ตอบกระทู้: 11
เขียนเมื่อ 9 พฤศจิกายน 2558 08:32
อ้างอิงจาก TikKyJUB

อู่ไหนก็ได้ครับ แล้วก็ปรึกษากับทางช่างได้เลย น่าจะโอเค

ผมก็คิดอย่างนั้นเอาอู่ที่ไว้ใจและคุยกันรู้เรื่องครับ

sujarit

member
เขียนเมื่อ 9 พฤศจิกายน 2558 09:58

ผมว่าถ้าเรื่องน้ำมันเครื่องเข้าอู่ไหนก็ได้ครับ แต่ถ้าเรื่องยี่ห้อน้ำมันเครื่องผมว่าเลือกยี่ห้อที่ได้มาตรฐานหน่อยก็ดีครับ

pongthanat

member
เขียนเมื่อ 9 พฤศจิกายน 2558 10:02

รถยิ่งเก่าเรายิ่งต้องดูแลดีๆเลยนะครับ ผมว่าเข้าอู่ที่ใหญ่หน่อยก็ดีเหมือนกันนะครับ อยากรู้อะไรถามอู่เลย

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน