เรียนคณิตศาสตร์อย่างเข้าใจ

ผู้เขียนข้อความ

siritidaphon

member
เขียนกระทู้: 1,318
ตอบกระทู้: 0
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
29 ตุลาคม 2563 20:31 - อ่าน: 7,945 - ตอบ: 0

เชื่อว่าคุณพ่อคุณแม่ทุกๆ ท่าน คงตระหนักถึงความสำคัญของวิชาคณิตศาสตร์ดีนะครับ เพราะวิชาคณิตศาสตร์เป็นวิชาที่ใช้ในการพัฒนาทักษะการคิดวิเคราะห์ การคิดเชิงเหตุผล การคิดเพื่อแก้ปัญหา การคิดเพื่อตัดสินใจ ซึ่งทักษะการคิดแบบนี้มีความจำเป็นมากๆ ในการดำเนินชีวิตเมื่อเขาเติบโตขึ้นครับ โดยส่วนตัวผมมีความเชื่ออย่างนี้ครับว่า หากเราปล่อยให้ลูกอ่อนเลขตั้งแต่ในระดับประถมศึกษา ความไม่เข้าใจจะสะสมไปเรื่อยๆ นี่มันยากที่จะแก้ไข

“การฝึกทำแบบฝึกหัดอย่าง ถูกวิธี + สม่ำเสมอ + มีวินัย” ซึ่งต้องมีครบทั้ง 3 องค์ประกอบยังไงล่ะครับ

คำว่า “ถูกวิธี” นี่สำคัญมากๆ นะครับ เรามาดูกันครับว่า “ถูกวิธี” นั้นต้องประกอบไปด้วยอะไรบ้าง

1. การฝึกฝนการคำนวณให้รวดเร็ว ทั้งเรื่อง การบวก ลบ คูณ หาร ยิ่งสำหรับเด็กเล็กๆ ชั้น ป.1 – ป.2 นี่สำคัญมากๆ ครับ พอโตขึ้นในระดับ ป.3 ขึ้นไป อาจจะลดๆ ลงก็ได้ครับ คือ คณิตศาสตร์สำหรับเด็กเล็กๆ ถ้าเขาคำนวณได้อย่างถูกต้อง รวดเร็ว เขาจะมีความมั่นใจ และสนุกกับการเรียนในวิชาคณิตศาสตร์มากๆ ครับ และความมั่นใจนี่ล่ะครับ เป็นปัจจัยสำคัญในการเรียนคณิตศาสตร์ในระดับต้นมากเลยนะครับ ลองถ้าเด็กคำนวณช้า และผิดบ่อยๆ เด็กจะรู้สึกท้อครับ พอรู้สึกท้อนี่เรียนคณิตศาสตร์อย่างไรก็ไม่เก่งนะครับ ดังนั้นพื้นฐานสุดๆ เลยครับ ผมขอแนะนำให้คุณพ่อคุณแม่ ซื้อแบบฝึกหัดฝึกคำนวณ และพวกโจทย์ปัญหาพื้นฐาน แล้วเอามาให้ลูกฝึกทำ ใช้กุศโลบาย ในการกำหนดเวลา ในลักษณะเป็นเกมสนุกๆ ก็ดีไม่น้อยเลยครับ

2. การหาโจทย์ที่หลากหลายมาให้ลูกได้ฝึกทำ ผมแนะนำให้ซื้อหนังรวมโจทย์ที่เป็นโจทย์ระคน (คละหลายๆ เรื่อง) เอาที่เป็นโจทย์ที่ซับซ้อนมากหน่อย แบบรวมข้อสอบก็ได้นะครับ ถ้าเป็นแบบแยกเป็นชุดๆ ได้ยิ่งดีครับ จะได้วางแผนให้ลูกค่อยๆ ฝึกทำได้ครับ เอาโจทย์แบบนี้นี่ล่ะครับ มาให้ลูกได้ฝึกทำ เพราะการฝึกทำโจทย์ที่หลากหลาย

เรียนคณิตศาสตร์อย่างเข้าใจ ดูเพิ่มเติมที่นี่

กระทู้อื่นๆที่เกี่ยวข้อง

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน