ดูซีรี่ย์ฝรั่ง : Dark ดาร์ก Season 2

ผู้เขียนข้อความ

siritidaphon

member
เขียนกระทู้: 1,318
ตอบกระทู้: 0
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
26 พฤศจิกายน 2563 14:12 - อ่าน: 5,983 - ตอบ: 0

ถ้าย้อนเวลากลับไปแก้ไขซีซั่นแรกได้จะทำไหม? นี่เป็นคำถามที่ผมอยากจะถามโปรดิวเซอร์ของซีรีส์นี้จริงๆ ถ้ามีโอกาสได้เจอกัน เนื่องจากว่า Dark ในซีซั่น 1 นั้นได้รีวิวตกมาตรฐานซีรีส์จาก Netflix เป็นอย่างมาก ทั้งๆ ที่พล็อตนั้นน่าสนใจ ใน รีวิว Dark ดาร์ก season 2 นี้ ผมจะพาย้อนเวลากลับไปใน season 1 ก่อนเพื่อช่วยไม่ให้ทุกคนต้องเสียเวลาในการนอนไปมากกว่านี้

เอาเป็นว่าใครที่เกิดสนใจ Dark ขึ้นมาแล้วอยากดูผมอยากจะแนะนำให้ข้าม season 1 ไปเลยนะครับ หาอ่านสรุป หรือว่าอ่านสปอยล์ที่ผมกำลังจะเขียนให้อ่านกันแทน เนื่องจากว่าซีรีส์ที่ผลิตโดย Netflix เรื่องนี้นั้นมีความซับซ้อนค่อนข้างมาก และในซีซั่นที่แล้วก็ทำเอาผมหลับไปหลายตลบ เพราะการดำเนินเรื่องที่ทิ้งปมให้เราคิดแทบจะทุกย่างก้าว การถ่ายทำที่ชวนให้เราคิดและโฟกัส รวมถึงธีมสีที่ดาร์กและสุดแสนจะฮิปสเตอร์ แต่ว่าเรื่องการเกรดสีผมชอบเลย มันเข้ากับฉากและบรรยากาศดีมากๆ การดำเนินเรื่องที่ขาดการดึงดูดทำให้การที่จะดูจบแต่ละตอนจะต้องใช้พลังเยอะ แต่ถ้าอยากดูจริงๆ แนะนำให้ดูแค่ 2-3 ตอนสุดท้ายของซีซั่นแรกครับ

สำหรับ season 2 จะเป็นการดำเนินเนื้อเรื่องต่อจากตอนจบของซีซั่นแรกเลย ไม่มีพัก และการเดินเรื่องทำได้ดีกว่าเดิมเยอะครับ แม้ว่าจะยังมีปมให้ชวนคิดอยู่แบบเดิมก็ตาม แต่เมื่อเราเข้าใจคอนเซ็ปต์ของมันแล้ว การดูใน season 2 นี้ก็ค่อนข้างลื่นไหลเลยทีเดียว

หลายๆ อย่างจะถูกเฉลยในซีซั่นนี้ การปะติดปะต่อและการเล่าเรื่องราวมีการพัฒนาที่ดีขึ้นจากเดิมค่อนข้างมาก ผมดูแล้วรู้สึกถึงความน่าติดตามมากขึ้นกว่าเดิมเยอะ เราจะได้รู้เรื่องราวเบื้องลึกหลายๆอย่างรวมถึงสร้างคำถามเพิ่มเข้ามาอีกเช่นกันครับ ซึ่งในตอนท้ายๆ ของเรื่องนั้นมีจุดที่เอื่อยและไม่ค่อยสนุกอยู่บ้าง แต่ไม่ถึงกับพาหมดอารมณ์ในการดู

ดูซีรี่ย์ฝรั่ง : Dark ดาร์ก Season 2 ดูเพิ่มเติมที่นี่

กระทู้อื่นๆที่เกี่ยวข้อง

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน