เทคนิคการปรับเบาะนั่งในรถยนต์

ผู้เขียนข้อความ

automight

member
เขียนกระทู้: 66
ตอบกระทู้: 0
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
8 พฤษภาคม 2561 10:15 - อ่าน: 1,215 - ตอบ: 0

เทคนิคการปรับเบาะนั่งในรถยนต์

รถจะดีแค่ไหน แต่ถ้านั่งแล้วเรารู้สึกไม่สบายในการขับรถยนต์มันก็ยากที่จะทำให้การขับขี่อยู่ในสภาวะที่สบายใจ สำหรับบทความนี้ MR.OOHOO เลยหยิบยกเทคนิคง่ายๆที่คุณก็สามารถทำได้ด้วยตัวเอง แต่สิ่งสำคัญก่อนจะไปรู้เทคนิค ถ้าเราอยากทราบตำแหน่งเบาะที่ดีที่สุด ตอนปรับอย่าเพิ่งสตาร์ทรถ ให้ปรับตอนที่เครื่องดับอยู่นะครับ

1. ปรับความสูงของเบาะให้อยู่ในตำแหน่งที่ขับนัด

2. เอาเท้าซ้ายเหยียบพื้นรถ เอาเท้าขวาเหยียบคันเร่งให้มิด ถ้าติดเครื่องอยู่อย่าเหยียบคันเร่งมิดนะครับ ให้ใช้วิธีเหยียบเบรกให้สุดแล้วกะระยะแทน

3. ปรับเลื่อนเบาะเข้า/ออก เมื่ออยู่ในตำแหน่งที่เหมาะสมขาขวาที่เหยียบคันเร่งอยู่นั้นต้องงอเล็กน้อย ไม่ใช่ตรงเปรี๊ยะนะครับ

4. นั่งให้ไหล่และท้ายทอยชิดพนักพิง ลองยืดแขนแล้วเอาข้อมือขวาวางด้านบนพวงมาลัย ถ้าวางข้อมือไม่ถึงให้เลื่อนพนักพิงตั้งหลักขึ้นเล็กน้อย

5. เมื่อปรับเบาะนั่งแล้ว อย่าลืมลองคาดเข็มขัดนิรภัยด้วย สายเข็มขัดนิรภัยควรคาดทาบผ่านไหล่ ไม่ใช่พาดใกล้ต้นคอ

6. กระจกมองข้างก็สำคัญนะครับ หากปรับเบาะแล้วควรคำนึงถึงกระจกมองข้างซ้าย ขวา และกระจกหลังด้วยนะครับ

หลังจากทราบไปแล้ว หลายๆท่านที่ได้อ่านบทความนี้คงจะขับรถสบายตัวขึ้น ทำให้ผู้ขับรถยนต์บนท้องถนนมีประสิทธิภาพมากขึ้น และที่สำคัญอย่าลืมประกันรถยนต์ที่ควรต้องมีให้รถยนต์คันโปรดของคุณ ประกันรถยนต์ชั้น 1 สมัยนี้ทันสมัย ซื้อประกันออนไลน์ง่ายๆได้ด้วยตัวเองที่ www.OOHOO.io ซื้อง่าย จ่ายสะดวก คุ้มครองทันที

กระทู้อื่นๆที่เกี่ยวข้อง

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน