ดูซีรี่ย์ฝรั่ง Black Summer ปฏิบัติการนรกเดือด

ผู้เขียนข้อความ

siritidaphon

member
เขียนกระทู้: 1,318
ตอบกระทู้: 0
พลังน้ำใจ: 0 (ขอบคุณ)
26 ตุลาคม 2563 17:35 - อ่าน: 8,130 - ตอบ: 0

ถือเป็นซีรีส์ที่สร้างโดย Netflix ที่เกี่ยวกับซอมบี้อีกเรื่องและผมคิดว่ามันสนุกใช้ได้เลยทีเดียวครับ แม้ว่าในความเป็นจริงไม่มีคอนเซ็ปต์อะไรใหม่เลย ถ้าคุณเป็นแฟนหนังซอมบี้และดูมาเยอะ ปฏิบัติการนรกเดือด นี้นำเอาไอเดียจากหนังซอมบี้หลายๆเรื่อง ไม่ว่าจะเป็น 28 Days Later, The Walking Dead และ World War Z แถมมีกลิ่นอายของ Fear the Walking Dead อยู่ด้วย

จุดที่ผมชอบคือความกดดันของการนำเสนอที่แทบไม่ให้เราพักหายใจ ตรงนี้ทำให้ซีรีส์มีแค่ 8 ตอนเพราะตัดความยืดเยื้อออกไป แถมบางตอนสั้นแค่ 20 นาทีและสิ่งที่ทำให้ผมงุนงงคือ บางตอนควรจับมารวมกันแทนที่จะแยก เพราะว่าในช่วงเริ่มแรกนั้น ตอนนึงจะยาวประมาณ 35-40 นาทีครับ เป็นไปได้ว่าโดนตัดลงเพื่อให้กระชับ

ซีรีส์ใช้มุมกล้องตามหลังนักแสดงในหลายๆฉากและมีการเคลื่อนไหวของกล้องเยอะและไว ตรงนี้อาจจะทำให้บางคนเวียนหัวได้นะครับ ยิ่งถ้าใครดูบนรถด้วยไม่ควรอย่างยิ่ง มุมกล้องแบบนี้ช่วยเพิ่มอารมณ์ความตื่นเต้นและด้วยความที่ซีรีส์มีฉากแอ็คชั่นเยอะ เราจะได้เห็นมุมกล้องแบบนี้ค่อนข้างบ่อย ซอมบี้มีความดุดเดือดและค่อนข้างฉลาดกว่าซอมบี้เรื่องอื่นๆ ที่สำคัญพวกมันวิ่งไวมากแถมตามกัดไม่เลิกด้วยนี่สิ แถมกลายร่างไวมาก เรียกว่าไม่ทันตั้งตัว (คุ้นๆไหมครับ) ส่วนสิ่งที่ต่างกับซอมบี้ที่เราคุ้นเคยคือความเละ ซอมบี้ใน Black Summer จะดูไม่เละแหวะมากนักแต่อาจจะเป็นเพราะเป็นแค่ช่วงเริ่มต้นเกิดเรื่อง

ดูซีรี่ย์ฝรั่ง Black Summer ปฏิบัติการนรกเดือด ดูเพิ่มเติมที่นี่

ตอบกระทู้ด่วน

กรุณาล็อคอินก่อนทำการตอบกระทู้นี้
สมัครสมาชิก หรือ ล็อคอิน